สอบถามเรื่องการลงโปรแกรมต่างๆ ใน mac จ้า!!

deeply.p@msn.com's picture
1
คือพึ่งจะซื้อ macbook pro มาใหม่เมื่ออาทิตย์ก่อน
แล้วมาใช้งาน อยากรู้ว่าพวกโปรแกรม photoshop microsoft ต่างๆที่จำเป็นต้องใช้เรียน
ไปลงที่ไหนได้บ้าง แล้วก้ราคาเท่าไหร่ คือเราไม่มีเงินมากพอจะซื้อแผ่นโปรแกรมราคาแพงๆ
แต่จำเป็นต้องใช้โปรแกรมจริงๆ จะสามารถไปลงได้ที่ไหนบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยจ้า

od2504's picture
1077
แนะนำ

-โปรดแกรมที่ถามถึงนั้น ทราบว่ามีแบบที่เป็น for mac หมดแล้ว โดยเฉพาะ Microsoft มี MS Office for mac ก็ใช้งานได้ดีทั้ง excel word และ powerpoint รวมทั้ง office อื่นๆ ด้วย
-เห็นใจเรื่องค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับโปรแกรม ซึ่งคนในวงการก็ทราบทางออกกันทั่วไป แต่การอยู่ในกรอบของกฎหมายและลิขสิทธิ์ของโปรแกรม ก็เป็นสิ่งที่ควรตระหนักด้วยครับ และโดยทั่วไปก็ไม่นิยมพูดเรื่องนี้ในที่สาธารณะ รวมถึงเป็นเงื่อนไขของเวปนี้มาตั้งแต่บรรพกาลด้วยครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ที่จะ list ต่อไปเป็นรายการโปรแกรมฟรีนะครับ โหลดแล้วมาติดตั้งได้เลย ส่วนวิธีใช้ต้องศึกษาเอาเองนิดหน่อย แต่ไม่น่าจะยากครับ

โปรแกรมชุดออฟฟิศ

โปรแกรมตกแต่งภาพแบบฟรี

hundaza's picture
16
ลองๆเดินหาดูครับ มีขายอยู่

ลองๆเดินหาดูครับ มีขายอยู่ อะไร ๆ ที่ไหนก็ว่ากันไป พูดได้ไม่เยอะ PM เอา

ikok's picture
10285
ไม่ต้องเดินหาครับ

link ด้านบนที่ผมให้ไป สามารถโหลดมาติดตั้งในเครื่องได้เลยโดยที่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายแม้แต่นิดนะครับ

ไม่ต้องเสียค่ารถไปเดินหาด้วยนะ แบร่..

Bluemirror's picture
56
เข้ามาเชียร์

NeoOffice และ The Gimp

หรือว่า

ลงสองโอเอส ไปเลย

KungVid's picture
52
ขอบคุณครับ

กำลังหาโปรแกรมเกี่ยวกับ image พอดี ขอบคุณมากๆครับ ^_^