การลง Boot camp window 7 และ External hdd

PlengRock's picture
2
ขอสอบถามทั่วไปเกี่ยวกับ Boot camp นิดนึงนะคะ ว่าสรุปแล้วจะทำให้เครื่อง รีสตาร์ทช้า บู้ทช้า (ของทั้งสอง os) กว่าเดิมจริงหรือไม่คะ เคยไปอ่านบางที่บอกช้า บางที่บอกไม่ และถ้าช้า ช้าช้ากว่านานมากหรือเปล่า?

ช่วยแนะนำ External hdd แบบตัวเล็ก 2.5 ที่มี Firewire800 หน่อยค่ะ

ใครที่ใช้พอร์ท Firewire800 เร็วมากขึ้นสองเท่าจริงหรือเปล่าคะ คิดว่าคุ้มหรือเปล่า

เรื่องการทำ Time machine ถ้า internal hdd มี 500 gb แต่ซื้อ external สำหรับ Time machine ก็ 500 gb ด้วยจะมีปัญหาหรือเปล่าคะ

ขอบคุณจ้า ตอนนี้ยังไม่ได้เครื่องเลยค่ะ แต่ขอถามไว้ก่อน

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

1.Bootcamp ทำให้เครื่อง Boot ช้านี่ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกันนะครับ

2.WD มี 2.5" ที่เป็น firewire 800 ครับ ราคาสามพันกว่าๆ
จากที่ใช้มา เร็วกว่า usb ครับ แต่ถึงสองเท่ารึเปล่าไม่แน่ใจ
แต่เร็วกว่าชัวร์

3.เรื่อง Time machine ไม่มีปัญหานะครับ Hdd ผม 160 GB
ผมมีพื้นที่ให้ Time machine แค่ 100 GB เองครับ
เพราะมันคิดพื้นที่แค่ที่เราใช้ ไม่ได้คิดทั้งก้อนครับ
แล้วยังมีการบีบอัดไฟล์อีก ทำให้ขนาดเล็กลงครับ
แต่จริงๆควรมีเผื่อไว้เพื่อให้ย้อนอดีตได้นานขึ้นครับ
อย่างน้อยก็ให้เท่ากับ hdd ตัวจริง
(ของผมเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีครับ)

PlengRock's picture
2
ขอบคุณจ้า

ขอบคุณมากค่ะสำหรับน้ำใจ ตอนนี้ซื้อวิน7แท้มาเตรียมไว้แล้วยังไม่ได้เครื่องเลย 555