ร่นทดลองใช้ กับการตกลงซื้อโปรแกรม

od2504's picture
1077
ใช้ MS office for mac 2011 รุ่นทดลองใช้ มาระยะหนึ่ง แล้วตกลงใจจะซื้อใช้จริง
ปรากฏว่ายังไม่มีบริการซื้อนี้ทาง online สำหรับประเทศไทย
ทางไมโครซอร์ฟปรเทศไทยแนะนำให้ ซื้อผ่านตัวแทนมาติดตั้งเอง ซึ่งทำให้ผมรู้สึกไม่สะดวก ดังนี้ ...

1. ไม่สามารถใส่ product key ใหม่กับรุ่นทดลองใช้อย่างที่เข้าใจ ต้องเริ่มกระบวนการ install ใหม่ทั้งหมด
  2. โปรแกรมรุ่นทดลองที่อยู่ในเครื่อง ท่านแนะนำว่าควร uninstall เพื่อไม่ให้สิ้นเปลืองพื้นที่ฮาร์ดิสก์ของเครื่อง
  3. หลังจากหมดเวลา โปรแกรมรุ่นทดลองใช้มีตัวเลือกให้ 3 ข้อ ได้แก่ 1. ซื้อ 2. ใส่ product key หรือ 3. ออกจากโปรแกรม (อันนี้ทุกประเทศทั่วโลกทำได้) ไม่มีตัวเลือก uninstall ให้เลย

จึงอยากบ่น ในมุมของผู้รับบริการ มันไม่ makesense เท่าไหร่น่ะ

pippo's picture
2469
เรื่องตลกร้ายครับ

นานมาแล้วเรื่องแบบนี้ผมเองก็เจอ คล้ายๆ กัน แต่กับ Windows XP

ที่ Office ซื้อเครื่อง Desktop PC ของ Acer Aspire 2 ชุด ซื้อ Windows XP License 2 ชุด

ปรากฎว่าไม่สามารถติดตั้ง Windows XP License ได้เพราะมีปัญหาบางประการกับเครื่องรุ่นนี้

โทรฯ ถามที่ตัวแทนจำหน่าย Windows ก็โบ้ยให้ไปคุยกับ Acer เอง เพราะเป็นที่ Hardware บางอย่าง

สุดท้ายต้องเอาตัว Windows XP ที่ถูก Crack มาเพื่อลงกับ Acer (key เถื่อน) ถึงลงได้

แล้วถือ Windows XP License ไว้ในมือเพื่อเป็นไม้กันหมา " ข้าซื้อมาโว้ย แต่ดันลงไม่ได้นี่หว่า "

Nu-eMMa's picture
1837
5555

ตลกมากเลยค่ะ เป่นการบริการที่ แย่ที่สุดที่เคยได้ยินมาเลยค่ะ

minemind's picture
3876
ที่ office ต่ายก็เป็นครับ

ที่ office ต่ายก็เป็นครับ ซื้อ license แต่ลงไม่ได้ แต่เก็บไว้เพราะโดนตรวจ

od2504's picture
1077
ผมก็กลับไปใช้ vmware

ผมก็กลับไปใช้ vmware เจ้าเก่าต่อไป ความจริงมันก็มีความสุขดีน่ะ เราหาเรื่องกันไปเอง

CANLOF's picture
232
อย่างนี้ก็มี

หัวเราะร่วน อย่างนี้ก็มี แบร่..