ปัญหามีอยู่ว่า font psl ไม่แสดงใน text list ในโปรแกรม flash ครับ

ton2110's picture
1
ปัญหามีอยู่ว่า font psl ไม่แสดงใน text list ในโปรแกรม flash ครับ

เครื่องที่ผมใช้เป็น macbook pro ผมลง Adobe CS3 และ CS5 (2 version)
ในเครื่องผมลง font DB, DSN, DSE, JS และPSL ครับ

เมื่อเปิดใช้งานโปรแกรม photoshop, illustrator ทั้ง CS3 และ CS5 โปรแกรมก็แสดง font เห็นทุกอันปกติใน text list และสามารถพิมพ์อักษรไทยได้หมดคือไม่ติดอะไรเลย

แต่เมื่อใช้งาน Flash CS3 และ CS5 มีปัญหาที่ font PSL มันไม่ขึ้นใน text list เลย ไม่ใช่พิมพ์ไทยไม่ได้นะแต่คือมันไม่เจอ font psl ใน text list ส่วนพวกตระกูล DB, JS พวกนี้เห็นปกติ
ทั้งที่ โปรแกรม photoshop, Illustrator ทั้ง 2 version ก็สามารถใช้งานได้ปกติ

ไม่ทราบว่ามีใครรู้มัยครับปัญหาที่ผมเจอจะแก้ได้อย่างไรมั่ง
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบนะครับ