ถามรายละเอียดเรื่อง การลงWindow ในmacคับ

Subzways's picture
9
คือ เนื่องจากSoftware ส่วนใหญ่ จะสามารถใช้ได้เฉพาะในpc
ผมเลยคิดว่าจะเอามาลงWindowsซะ แต่ ก็กลัวๆอยู่ว่า
ถ้าลงเเล้ว มันจะมีผลอะไรเกิดขึ้นกับmacบ้างไม๊
อยากรู้ ข้อดี ข้อเสีย อะครับ ใครทราบช่วยเเนะนำด้วยคับ

Bluemirror's picture
56
เราเพิ่งลงวินโดว์ในแม็คได้ไม่นาน

ไม่มีปัญหากระทบอะไรกับแมค เรื่องความเร็วฝั่งแม็ค เราก็คิดว่าเร็วเหมือนเดิม

และวินโดว์ก็ทำงานได้ดี แต่จะมีโหลดช้าบ้าง เพราะแบ่งแรมให้แค่ 512 mb เครื่องเรามี 4 gb

แต่ส่วนใหญ่จะใช้งานออฟฟิสมากกว่า ถ้าจะท่องเน็ตเราจะใช้ฝั่งแมค

ยกเว้น ถ้าต้องโหลดโปรแกรมของฝั่งวินโดว์ถึงจะใช้เน็ตฝั่งวินโดว์

เราใช้ Virtualbox สามารถใช้งานวินโดว์ กับแมค พร้อมกันได้ โดยไม่ต้องรีสตาร์ทเครื่อง freeware ด้วย

สามารถมองเห็น Handy driveได้ทั้งสองฝั่ง แต่เห็นได้ทีละฝั่ง ไม่สามารถเห็นพร้อมกันได้ แต่ก็เป็นที่ยอมรับได้นะ โอโคเลย

แต่ตอนนี้ยังมีปัญหาการลงไดรเวอร์ปริ้นเตอร์ให้ฝั่งวินโดว์ เรายังทำไม่ได้

โหลดมาแล้ว ลงแล้วแต่ไม่สำเร็จ มันรันวน ไม่ยอมเสร็จ ไม่มีไดอะล็อค ใดๆ

มาเตือน ไม่มีเออเรอ เมสเสจ มันแค่รันการลงโปรแกรมวน อยู่อย่างนั้น

รีมูฟ ออกลงใหม่ สามรอบ แล้วนี่ ก็เหมือนเดิม ไม่รู้จะแก้ยังไง ...

ใครรู้ช่วยแนะนำที......

CANLOF's picture
232
ลง windows ผ่าน Bootcamp

ลง windows ผ่าน Bootcamp เลยครับ ไม่มีข้อเสียอะไร และก็ใช้โปรแกรมฝั่ง windows ต่างๆ ได้เสถียรดีครับ

แต่ถ้าใช้โปรแกรมหนักๆ หน่อยมันร้อนไวกว่า ฝั่ง Mac แค่นั้นแหละครับ

minemind's picture
3876
การใช้งานบนฝั่ง windows

การใช้งานบนฝั่ง windows แบตจะหมดไวกว่าที่เราใช้บนฝั่ง mac ครับ นอกนั้นปกติ

Subzways's picture
9
หลังลงวินโดว??

คือพอลงวินโดวเเล้วเนี่ย จะไม่มีผลกระทบทั้ง2ฝั่งใช่ปะคับ
สเปคในเเมค จะลดลงไม๊ครับ ถ้ากลับมาใช้ฝั่งเเมก

chutchonook's picture
11
Parallel Desktop 6

ผมใช้ Parallel Desktop 6 อยู่ครับส่วนใหญ่ใช้ MS Office อยู่ก็สามารถใช้งานได้ดีครับ