32 -bit กับ 64-bit คืออะไรคะจำเป็นกับการตั้งเครื่องยังไง

sakoba's picture
36
32 -bit กับ 64-bit คืออะไรคะ

ยอมรับว่าไม่รู้ไีรเลยวันนี้เอาหนังสือ แมค มาอ่าน เห็นเขาพูดถึง 32 กับ 64

ก็เลยลองไปเปิดดูของเครื่องตัวเอง ที่ software ของเครื่อง

มันเขียนว่า 64-bit kernel and extensions : no

อย่างงี้หมายความว่าเครื่องมัน เป็น 32 -bit รึคะ แล้วมันมีผลกับการทำงานยังไงคะ เพราะว่า แรมเครื่อง มันตั้ง 16 G

บางครั้งทำงานด้วย photosop เรารู้สึกว่ามันช้าอืดมี ลูกลมๆสีๆหมุนๆ ยังงงว่าแรมตั้งเยอะทำไมทำงานแค่นี้ ต้องหน่วง ด้วย

มันเกี่ยวกันไหมคะ ว่าเราต้องไปเซตค่ายังไงให้มัน ขึ้นเป็น 64-bit

เป็น mac osx 10.6.7 คะ

CooLMiLK SCAN's picture
152
ลองอ่านครับ

พี่ ikok ได้เขียนกระทู้นี้ไว้ ซึ่งน่าจะมีประโยชน์สำหรับข้อสงสัยของ คุณ sakoba ครับ

http://macmuemai.com/content/641

pippo's picture
2469
ถ้้าใช้

Photoshop CS5 ซึ่งเป็น 64bit โปรแกรม อยู่แล้วลองเปลี่ยนให้ Mac ของคุณ Boot แบบ 64bit แล้วใช้งาน Photoshop CS เทียบดูครับ

เวลากดปุ่มเพื่อเปิดเครื่อง หรือ restart ให้กดตัวเลข 6 กับ 4 บน keyboard ค้างไว้จนกว่าเครื่องจะ Boot เสร็จ

หรือใช้โปรแกรมที่ชื่อ 32- or 64-bit Kernel Startup Mode Selector โหลดได้ที่นี่ครับ :
http://ahatfullofsky.comuv.com/English/Programs/SMS/SMS.html

ลองอ่านคำแนะนำและรายละเอียดต่างๆ จากในนั้นก่อนนะครับ

ป.ล. ใช้ Mac รุ่นไหนอยู่ครับ อัดแรมไปถึง 16GB อ่ะครับ

ikok's picture
10285
แบบนี้ครับ

เครื่องรุ่นเก่าจะ boot ขึนมาใน 32 bit แต่เปลี่ยนได้จากข้อแนะนำของคุณ pippo ด้านบน ส่วนเครื่องรุ่นใหม่ ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเป็นเครื่องที่ออกใหม่ในปี 2010 จะ boot ขึ้นมาแบบ 64 bit เลยครับ

ความแตกต่างโดยทั่วไปไม่มีครับ แต่ถ้าเคยทำงานขนาดใหญ่แล้วถึงขีดจำกัดเรื่อง cpu/ram แล้ว 64 bit น่าจะช่วยให้คอขวดตรงนี้ลดลงครับ แต่ไม่จำเป็นว่าจะทำให้งานเสร็จเร็วขึ้นเหมือนที่หลาย ๆ คนเข้าใจครับ

2469
ในรายละเอียด

ข้อดีของ 64-bit ยังมีอีกนะครับ ใน web apple.com เขียนไว้ประมาณว่า

1 ประโยชน์ของการใช้งาน 64-bit จะมีความปลอดภัยจากการโจมตีของแฮกเกอร์และมัลแวร์ มากกว่า 32-bit ทั้งนี้โปรแกรมพื้นฐานที่ apple มีมาให้แล้วเช่น Finder, Mail, Safari, iCal, และ iChat สามารถทำงานแบบ 64-bit และจากการเปิดใช้งานเช่น QuickTime เพื่อทำงาน JavaScript หรือใน Safari ในเวลาที่เปิดไฟล์ภาพ จะรู้สึกได้ถึงการตอบสนองที่เร็วมากขึ้น

2 เป็นประโยชน์มากกับเครื่องที่มี RAM มากกว่า 4GB อย่างที่ทราบกันว่า RAM เป็นหน่วยความจำระยะสั้นมีหน้าที่รับ-เก็บชุดคำสั่งต่างๆ ถ้าการใช้งานมีความซับซ้อนมากจนพื้นที่ของ RAM ถูกใช้จนเต็มแล้ว ไมโครโพรเซสเซอร์จะไปที่ฮาร์ดดิสก์เพื่อดึงเอาพื้นที่ของที่ฮาร์ดดิสก์มาทำงาน ซึ่งเป็นการทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ทำงานช้าลงอย่างเห็นได้ชัด ยกตัวอย่างจากการทำงานด้วย Photoshop CS5 บนเครื่อง 32-bit เวลาที่เราสั่ง Filter หรือ Effect ต่าง เราจะได้เห็น Spinning Beach Ball ขึ้นมาหมุนๆ ให้เราคอยนานตลอด นั่นอาจจะหมายถึงว่า Photoshop กำลังไปดึงเอาพื้นที่ของฮาร์ดดิสก์มาทำงานก็เป็นได้ ทั้งนี้เพราะ 32-bit จะเห็นและดึงเอา RAM มาทำงานได้จำกัดเพียง 4GB เท่านั้น ต่างจาก 64-bit ที่ apple เขียนบอกไว้ว่าสามารถรองรับ RAM ทางทฤษฎีได้ถึง 16 Billion Gigabytes (16 Exabytes) ทีนี้ถ้าเครื่องเรามี RAM มากๆ เหมือนเจ้าของกระทู้ที่มีถึง 16GB ไอ้เจ้า Spinning Beach Ball ก็แทบจะไม่ปรากฎกายให้เห็น เท่ากับว่าเราจะประหยัดเวลาในการคอยลงไปด้วยครับ

ผิดถูกประการใดขอความคิดเห็นด้วยนะครับ ยิ้ม

2469
เพิ่มวิธีให้อีกอย่างครับ

ด้วยโปรแกรม Terminal อยู่ใน Applications > Utilities > Terminal

วิธีเลือกให้ boot แบบ 64-bit kernel โดยใช้คำสั่งด้านล่างนี้ใน Terminal:

sudo systemsetup -setkernelbootarchitecture x86_64

เลือกกลับไป boot แบบ 32-bit kernel เหมือนเดิมใช้คำสั่งด้านล่างนี้ใน Terminal:

sudo systemsetup -setkernelbootarchitecture i386

CANLOF's picture
232
ว้าว ได้ความรู้เพิ่ม

ว้าว ได้ความรู้เพิ่ม ยิ้ม