sit19329's picture
25
คือเพ่งซื้อmacbook proประมาณ1อาทิตย์ เวลาให้trackpadและมันเลื่อนติดๆข้ามๆและก็กดเอง จะเป็นเป็นบางครั้งไม่ได้เป็นตลอด ถือว่าผิดปกติไหมอ่าครับ แต่เวลาเป็นถ้าใช้เม้าส์จะไม่เป็นครับ

pippo's picture
2469
ถ้าเป็นผม

ตรวจสอบการตั้งค่า Trackpad ใน System Preferences ว่าถูกต้องหรือไม่

ถ้าถูกแล้วผมจะ backup ข้อมูลทั้งหมด แล้วลองลง os x ใหม่ ถ้าไม่หายคงจะเอาไปเคลมครับ

sit19329's picture
25
ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้นผมเช็คอุณห

ไม่รู้ว่าเกี่ยวมั้นผมเช็คอุณหภูมิ ตัวHDประมาณ32 แต่cpu80-84ทำไมมันร้อนจังนั่งเล่นอากาศก็ไม่ได้ร้อนนะครับ

minemind's picture
3876
ปัจจัยที่ cpu

ปัจจัยที่ cpu ร้อนเกิดได้จากหลายสาเหตุครับ เช่น ตำแหน่งวางไม่ดี อุดช่องระบายอากาศของเครื่อง, จากการทำงานที่มีการ process cpu เยอะๆ เช่น การ render งาน หรือ ในการที่เข้าเว็บที่มี flash เยอะๆ พวกแบนเนอร์มากมาย และเข้าหลายเว็บเปิดและไม่ได้ปิด ก็เป็นอีกสาเหตุครับ

เพิ่มเติมเรื่องการเรียกใช้ โปรแกรมหลายๆตัวพร้อมกัน ก็เกี่ยวครับ