ไม่มี Partition สำหรับลง Windows 7

tjsajja's picture
13
รบกวนถามผู้รู้ว่าจะทำอย่างไร จึงจะสร้าง Partition เพื่อลง Windows 7 ใน Mac ได้ (พอดีเผลอกด Restore Disk to a Single Volume. (ทำให้ Windows เดิมหายเกลี้ยงเลย ฮือๆ)

พอดีอ่านตามข้อที่ 3 จาก ลิงก์นี้
ปรากฎว่ารูปภาพที่ 3 ในเครื่องของผม ไม่มีให้สไลด์เลื่อนไป ซ้าย หรือขวา เลย (ดูจากรูปที่ผมแนบมา)

ขอคำแนะนำมือใหม่ด้วยครับ

AttachmentSize
photo_4.jpg36.77 KB
pippo's picture
2469
ถ้าสั่ง

Restore กลับไปเป็น Single Volume แล้วก็ปิด BootCamp Assistant แล้วเปิดเข้าไปใหม่ก็น่าจะแบ่ง Partition เพื่อลง Windows ใหม่ได้นี่ครับ

หรือถ้าเข้าใหม่แล้วไม่ได้ก็ต้องใช้แผ่น Boot ของ Mac OS X ที่มากับเครื่อง Boot ด้วยแผ่นแล้วเข้าไปที่ Disk Utility สั่ง Repair Disk Permission ครับ เสร็จแล้ว Restart เข้ามาที่เครื่อง แล้วลองมาแบ่ง Partition ด้วย Boot Camp ใหม่อีกที

13
ขอบคุณ คุณ pippo

ยังทำไม่ได้เลยครับ

ikok's picture
10285
Restore แล้ว

restore ซ้ำแล้วลองทำแบบที่คุณ pippo บอกดูนะครับ ถ้ายังไม่ได้ ก็เตรียม backup ข้อมูลแล้วเตรียม install os x ใหม่ดูนะครับ

13
ขอคำแนะนำเพิ่มเติม (ยังติดตั้งไม่ได้ครับ

ผมลอง Repair Disk Permission ถึง 3 ครั้งแล้วครับ แล้วพอเริ่มกระบวนการติดตั้ง Windows 7 ท้ายสุด ก็จะมาหยุดที่หน้าจอที่มีทั้งหมด 4 พาร์ทิชั่น ซึ่งเวลาคลิก

Disk 0 Partition 1 >> จะขึ้นว่า Windows_cannot_be_installed_to_Disk_0_Partion_1

Disk 0 Partition 2 >> จะขึ้นว่า Windows_cannot_be_installed_to_Disk_0_Partion_2

Disk 0 Unallocated Space >> จะขึ้นว่า
Windows_cannot_be_installed_to_this Disk

Disk 0 Partition 3 >> จะขึ้นว่า
Windows_cannot_be_installed_toDisk 0 Partition 3

ถ้าอย่างนี้ควรทำอย่างไรดีครับ

Windows_cannot_be_installed_to_Disk_0_Partion_2.JPG Disk_0_unallocated_space.JPG Disk_0_Partition_3.JPG
2469
Partition ที่ 3

BOOTCAMP นั่นแหล่ะครับ ต้องเลือกแล้วก็กด Format ก่อนเพื่อให้เป็น NTFS ถึงจะลง Windows ได้

ตรงที่คุณวงสีแดงไว้ก็คือการเตือนว่ายังลงไม่ได้ เพราะมันยังไม่ได้ถูก Format เป็น NTFS นั่นเอง

13
แล้วข้อมูลใน Mac จะไม่หายใช่ไหมครับ

แล้วข้อมูลใน Mac จะไม่หายใช่ไหมครับ เพราะรูปถ่ายของครอบครัวอยู่ในนั้นเต็มเลยครับ

2469
ไม่ครับ

มันอยู่กันคนละ Partition กันเลย เพียงแต่อย่าใจร้อนระหว่างการลง OS แบบรอนานทนไม่ไหวกดปิดไป ทำนองนี้ก็อาจเดี้ยงได้

แนะนำนะครับ การทำอะไรที่เกี่ยวกับ OS หรือ System ก็ตาม Apple มีข้อควมเตือนไว้ว่าให้ระมัดระวัง และทำการ Backup ข้อมูลไว้ก่อนเสมอ เพราะไม่มีใครบอกได้หรือรับรองได้ว่า จะเกิดอุบัติเหตุเมื่อใดนะครับ

13
ขอขอบคุณ คุณ Pippo มากมายครับ

ขอขอบคุณ คุณ Pippo มากมายครับ ที่ช่วยสละเวลาตอบข้อสงสัยทั้งหมด

ไว้จะมารายงานความคืบหน้าอีกทีครับ

2469
ยินดีีีครับ

จะรอฟังข่าวดี และร่วมดีใจด้วยนะครับ

13
ขอบคุณ คุณ pippo อีกครั้งครับ ลงได้แล้ว เย้

ลงได้แล้ว เย้
ขอขอบคุณคุณ pippo อีกครั้งครับ

จาก
คุณสามีใช้วินโดว์ คุณภรรยาใช้แม็ค คุณลูกใช้ไอ้แป๊ด

minemind's picture
3876
อย่าลืมลง bootcamp driver

อย่าลืมลง bootcamp driver นะครับ

2469
อ้อ...

ข่าวดีครับ ดีใจด้วยอย่าลืมลง Boot Camp Driver ตามที่น้องต่ายแนะนำด้วยครับ

ใช้จากแผ่น OS X น่ะครับ แล้วค่อยตาม Update เป็นตัวล่าสุดอีกทีนะครับ

ikok's picture
10285
ยินดีีด้วยนะครับ :D

ใช้งานได้แล้วไม่ต้องลง os x ใหม่ ยิ้ม