วิธีการตั้งค่า Macbook ที่ใช้งานฝั่ง Windows ให้ภาพออก TV LED ด้วยสาย VGA Port ตั้งค่าอะไรบ้าง

isac.admin@gmail.com's picture
1
อุกรณ์ที่แนบ file ในฝั่ง windows ต้องการค่าการใช้งานอะไรบ้างจอภาพถึงจะออก TV LED

AttachmentSize
M9320_AV3.jpg12.54 KB
minemind's picture
3876
set ตามปกติเลยครับถ้าอยู่ฝั่ง

set ตามปกติเลยครับถ้าอยู่ฝั่ง windows
เลือก set กับตัว software driver ของการ์ดจอ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เรื่องนี้ขึ้นอยู่กับ windows เวอร์ชั่นที่ใช้บนเครื่องครับ เพราะแต่ละเวอร์ชั่นก็จะมี setting แตกต่างกันออกไป ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะมีตัวช่วยเพิ่มขึ้นมากับ windows ที่ลงในเครื่อง mac หรือไม่นะครับ แต่เดาว่าไม่น่าจะมี

คือที่ผมเคยเจอมา windows เดียวกัน แต่ install บนเครื่อง hardware คนละตัวกัน ก็จะมี driver มาเพื่อ setting vga output ตรงนี้ไม่เหมือนกันอีก

ลองดูในเครื่องว่ามี setting ของ Nvidia ที่เกี่ยวกับ display เพิ่มขึ้นมาจากการตั้งค่า display ปรกติด้วยไหมนะครับ ถ้ามี จะต้อง setting ค่า vga output ออกจอนอกตรงนี้แทน เพราะค่าที่ได้ตรงนี้เหมือนจะไปเขียนทับค่า default ที่มีอยู่ในเครื่อง (ของ win xp, vista ส่วน 7 ผมไม่แน่ใจครับ)

ลองดูนะครับ

ikok's picture
10285
อ่อ

อย่าลืมตั้งตัว input ในตัว tv ให้ตรงกับสัญญาณที่ส่งจากในเครื่องด้วยนะครับ

มีรายละเอียดเพิ่มเติมจากในนี้ครับ
http://windows.microsoft.com/en-US/windows-vista/Connect-your-computer-t...