เตือนเรื่อง Software SPAM - MacProtector ครับ

palmania's picture
190
เตือนเรื่อง Software SPAM - MacProtector ครับ

ช่วงหลังมานี่ มีลูกค้าเข้ามาที่ร้านแล้วบอกว่า Mac ของเขา detected VIRUS software

ไอ่ลูกน้องที่ร้านก็งงว่า มีตั้งแต่เมื่อไหร่ ทำไมเราไม่รู้เรื่อง

คือว่าอย่างนี้ครับ....

มี Programmer หัวเสคนหนึ่งทำ SPAM ออกมาเป็น Free Download ครับ
ชื่อว่า..."MacProtector"

ถ้าใครหลงเชื่อดาวโหลดและ Run software นี้เข้าไป....
หลังจาก Install ได้ประมาณ 1 week จะมีข้อความขึ้นทางมุมขวาบนว่า
"Your Mac infects VIRUS"
"Your Mac is at Risk"
แล้วให้ท่านกด Scan > จากนั้นมันก็ให้เราจ่ายเงินเพื่อซื้อ MacProtector ครับ

ผลของมันก็คือ
1. สร้างความวิตกให้กับ Mac user
2. เป็น SPAM หลอกเอาเงินเราล้วนๆ ไม่มีผลกับ software และ Hardware ของท่านแต่อย่างใดนะครับ

แต่ปัญหามันมีอยู่ว่า software ตัวนี้ฝังใน directory ไม่สามารถลากไปที่ Trash เพื่อ uninstall ได้นะครับ
อาจจะต้องมีการซิกแซกนิดหน่อยในการลบออกครับ....

จึงเรียนมาเพื่อทราบ...

minemind's picture
3876
ขอบคุณครับพี่

ขอบคุณครับพี่

ikok's picture
10285
ขอบคุณมากครับ

ยิ้มปากกว้าง

KungVid's picture
52
ขอบคุณครับ

เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ จะได้ระวังไว้

Nu-eMMa's picture
1837
แล้วจะลบไงอ่ะค่ะ

^0^ นู๋ไม่เจอหรอกนะค่ะ แต่ถามเผื่อ

ขอบคุณนะค่ะ

pippo's picture
2469
ไม่แน่ใจว่า

เป็นตัวเดียวกันกับอันนี้หรือเปล่านะครับ :

http://macmuemai.com/forum/topic/6092

CANLOF's picture
232
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ ต้องระวังไว้ซะแล้ว อ่ะ แน่นอน

palmania's picture
190
จริงๆแล้วชื่อ Mac Defender

จริงๆแล้วชื่อ Mac Defender คับ...จำผิด

chutchonook's picture
11
ขอบคุณครับ

เข้าใจหากินกันจังเลยนะพี่น้อง

GoLLuM's picture
23
วิธีแก้ไข

ikok's picture
10285
วิธีแก้

จากใน Apple.com ครับ (อย่างเป็นทางการ)
http://support.apple.com/kb/HT4650

note: Apple บอกว่าใน os x update หน้า​(10.6.8 ) เขาจะติดตั้งตัว scan กับ ตัวเอาออกมาให้เลยใน OS ครับ ระหว่างนี้ก็ใช้วิธีตาม link ด้านบนไปก่อนนะครับ

zzero_orezz's picture
221
Thank งามๆ

Thank งามๆ อ่ะ แน่นอน

pyaempark's picture
128
ขอบคุณคร้าบ

ขอบคุณคร้าบ