พรุ่งนี้จะไปซื้อ External Hdd แนะนําหน่อยครับ

jompuark's picture
167
เอาแบบที่ใช้กับ mac ได้อ่ะครับ

ผมเคยไปถามร้านที่เกตเวย์ เค้าก็เชียร์ ตัว segate ตัวนึงเค้าบอกว่า ใช้กับmac ได้เลย ไม่ต้อง format

ต้องเลือกแบบไหนครับ

รบกวนผู้รู้ พรุ่งนี้จะเดินดูที่คอมมาท

เอาแบบusbแหละครับแฮะๆๆๆ อีกแบบงบไม่ถึง

nickoe's picture
4320
จริงๆแล้ว

จะยี่ห้อไหนมันก็ใช้กับ mac ได้หมดแหละครับ
เพียงแค่ว่า format ที่เค้าทำมาให้มันเป็นแบบไหน

ซื้อยี่ห้อไหนก็ได้ที่ประกันดี งบถึง หรือมั่นใจในคุณภาพ

vanilla's picture
13
ใช่

ใช่ค่ะยี่ห้อไหนก้อใช้ได้หมด

tee_987@hotmail.com's picture
117
ใช่้อยู่

ตี๋ใช้ WD ต่อแบบ FW 800 แจ๋มดีคับ

CooLMiLK SCAN's picture
152
เท่าไหร่หรอครับ

ขนาดเท่าไหร่ ซื้อมาราคาเท่าไหร่หรอครับ

แล้วพอจะรู้ราคา case (เฉพาะ case) ที่มี Firewire 800 มั้ยครับ

117
คือว่า

ขนาด 500 รู้สึกว่าจะประมาณสามพันนิดๆ คับ จำไม่ค่อยได้แล้ว แต่ตอนนี้น่าจะลดลงอีก ถ้าจะเอาแนะนำ 1TB UP ดีกว่าจุใจดี แต่พกพาลำบาก อิอิ

117
เพิ่มนิด

ตอนแรกก็คิดแบบหา เครส เหมือนกัน แต่เขาบอกแบบสำเร็จรูปชัวร์กว่าเยอะ อ่ะ แน่นอน

152
คืือ

ผมมี external HD อยู่แล้วครับ แต่อยากจะเปลี่ยน case เป็นแบบที่มี firewire คับ ไม่อยากซื้อลูกใหม่ ผมไม่ชอบพกเยอะคับ เหอ ๆ ๆ

pippo's picture
2469
ทำงานด้านไหนครับ

VDO Editing หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ Firewire ก็ไม่ค่อยจำเป็นนะครับ

ทั้งนี้เพราะการรับส่งข้อมูลด้วย Firewire Port จะมีความเสถียรกว่าเท่านั้นครับ

FolkTrance's picture
130
External HDD

External HDD ซื้อยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ ดูที่กล่องว่ามัน Format อะไรถ้าเป็น Fat32 ก็ใช้ได้ทั้ง Window และ Mac ครับ

แต่ถ้าเป็น NTFS ก็ไม่ต้องวิตกกังวล ซื้อมาจับเสียบกับ Mac แล้วใช้ Disk Utility แบ่ง partition หรือแปลง Format เป็น Fat32 หรือ Mac OSX Extended(Journaled) หรือ ExFat ตามอัธยาศัยครับ

บางครั้งพนักงานก็เชียร์สินค้ากันบ้างครับ แต่จริงๆยี่ห้อไหนก็ได้ แต่เป็นผมคงเลือกแบบมี FireWire 800 ดีกว่าเพราะ MBP ผมมี USB 2.0 แค่ 2port เอง หลอน
ปัจจุบันเลยใช้ USB Hub แบบมี power ในตัวของ Belkin แทน ใช้ USB HUB ปกติเหมือนไฟไม่เข้า HDD เต็มที่มันจะไม่ทำงานซะงั้น ถือเป็นทางเลือกสำหรับคนที่มี port USB ไม่พอใช้งานครับ ยิ้มปากกว้าง

152
สนับสนุนครับ

ผมเองก็เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ USB port มีจำกัด จึงคิดจะย้ายการใช้ external HD ไปไว้ที่ firewire port แทน
ตอนนี้ผมต้องถอด ๆ เสียบ ๆ สลับกันไปมา ลำบากพอสมควร ถ้าหากได้เปลี่ยนเป็น firewire ได้ USB port เพิ่มขึ้น แล้วยังได้ความเร็วเพิ่มขึ้นด้วย มันได้ประโยชน์ 2 อย่างก็สมเหตุสมผลที่จะหาซื้อมานะครับ นี่เป็นความคิดส่วนตัวผมนะครับ

2469
ราคาส่วนต่าง

ประมาณ 2 พันบาท เพื่อ USB 1 ช่องไม่ค่อยคุ้มนะ ผมแนะนำว่าคุณซื้อของ Seagate Goflex แบบ USB 2.0 หรือ 3.0 ก็ได้ ราคาไม่เกิน 2000 บาท (500GB) น่าสนใจกว่า เพราะรุ่นนี้คุณสามารถซื้อ Upgrade Cable ที่เป็น Firewire 800 ในราคาประมาณ 800 บาท เอามาถอดเปลี่ยนได้ รวมๆ แล้วไม่เกิน 2800 บาท ประหยัดไป 1000 บาท

Screen_shot_2011-05-20_at_5.56.29_PM.jpg Screen_shot_2011-05-20_at_5.54.42_PM.jpg
binbotbad@hotmail.com's picture
2
หาซื้อที่ไหนครับ

ฝากซื้อได้หรือเปล่าครับเนี่ย สนใจจัง

2469
ที่ Synnex

สำนักงานใหญ่ ถนนสุคนธสวัสดิ์ ข้างในมี Shop อยู่ผมไปซื้อที่ Shop นั่นแหล่ะครับ

binbotbad@hotmail.com's picture
2
ครับผมขอบคุณครับ จะลองไปดู

ครับผมขอบคุณครับ จะลองไปดู Synnex พันทิพย์ก่อนครับ ถ้าไม่มีจะไปตามที่บอกครับผม

tsattaba's picture
28
ใช้ WD my studio ครับ

ใช้ WD My studio 1.5 TB มี firewire 800 ด้วย ราคาตอนนั้นประมาณ 4 พันต้น ๆ เมื่อ มีค. อ่ะครับ ลูกนี้ เอามาทำเป็น Time machine

อีกอันเป็น Hitachi 3.5" 1 TB แต่ผ่าน USB อันนี้เอามาทำเป็น Ext. HD ราคา 1990 หรือไงนี่ล่ะ

mouw's picture
2
Seagate

ผมก็ใช้อยู่ ของเขาดีจิง