ช่วยสอนวิธี back up หน่อยครับผม

jompuark's picture
167
คือผมจะ back up ใส่ไว้ใน Extranal hddอ่ะครับ

ชีแนะทีนะครับ

od2504's picture
1077
เอาวิธีหาปลาไปดีกว่า

พิมพ์ backup ที่ช่อง Search ที่มุมบนด้านขวา จะเห็นตามที่ถามมากมายก่ายกองเลยครับ

167
ขอโทษด้วยนะครับ

ขอโทษด้วยนะครับ หาไม่เจอเลยอ่ะครับ

ใครพอรู้ชี้แนะทีนะครับ

CooLMiLK SCAN's picture
152
น่าจะเจอบ้างนะครับ

แปลกนะครับ คำนี้น่าจะเจออะไรเยอะแยะ เพราะเวบนี้มีกระทู้เยอะแยะครับ ยังไงก็ลองเอากระทู้นี้ไปอ่านดูนะครับ พี่ ikok เค้าทำไว้ละเอียดแล้วครับ

http://macmuemai.com/content/60

167
ขอบคุณ พี่ CooLMiLK SCAN

ขอบคุณ พี่ CooLMiLK SCAN มากนะครับผม

คือผมสงสัยนิดนึงครับ

คือถ้ามผมใช้ time machine back up ข้อมูลของเรา ครั้งแรกแล้ว ก็จะได้ข้อมูลทั้งหมด ณ ตอนนี้ที่เครื่องเรามีใช่ไหมครับ

คือback up ครั้งแรกแล้ว ผมก็ปิด โปรแกรม time machine ไปแล้วเมื่ออยาก back up ใหม่ค่อยback up ก็ได้ใช่ไหมครับ

คือไม่ให้มัน back up AOTO หนะครับ

แล้วถ้าผม restore เครื่อง แล้ว จะเรียกข้อมูล ที่back up คืนได้อย่างไรครับบ

ขอบคุณสําหรับคําตอบนะครับ

152
ไม่เป็นไรครับ

ถ้า backup ครั้งแรกก็จะได้ข้อมูลใน Machintosh HD ทั้งหมดครับ หลังจากนั้นจะให้ time machine เค้า auto backup หรือเราจะมากด backup เองก็ได้ครับ แล้วแต่สะดวกครับ

การทำงานของ time machine เค้าจะ backup ไปเรื่อย ๆ จนกว่า HD จะเต็ม จึงจะเริ่มลบข้อมูลที่เก่าที่สุดออกไป เพื่อเตรียมสำหรับการ backup ครั้งต่อไปครับ

การ restore นั้น ความจริงมีให้อ่านใน How-Tos นะครับ ตรง topic เรื่อง Backup ผมว่าลองเข้าไปอ่านหาข้อมูลตรงนั้นดูดีมั้ยครับ ไม่ใช่จะขี้เกียจตอบหรือสอนหรอกนะครับ แต่จะทำให้คุณ jompuark รู้แหล่งข้อมูลต่าง ๆ ที่อยู่ในเวบ MMM ด้วยครับ

http://macmuemai.com/node/1034

167
อ่อ

อ่อ ขอบคุณพี่มากที่ชี้แนะครับบบ

อย่างงี้ถ้าผมจะให้มันback up auto นี่ก็ต้องเสียบ hdd ไว้ตลอดเลยใช่ไหมครับ

ถามอีกนิดได้ไหมครับบบบ

account ตอนแรกผมไม่ได้ใส่พาสไปหนะครับ

แล้วผมจะมาตั้งpassใหม่ยังไงหลอครับ

คืออยากจะทําให้มัน ถามพาสก่อนเปิดเครื่องอ่ะครับ

152
อ๋อ

เสียบไว้ตลอดก็ได้ครับ

การตั้งพาสเวิร์ด

System Preference --> Accounts แล้วก็ตั้งเลยครับ

167
มันมีแต่ change pass หนะครับ

มันมีแต่ change pass หนะครับ

152
ก็

ก็อันนั้นแหละครับ ไม่ลองคลิกเข้าไปดูล่ะครับ หุหุหุ แห่ะ ๆ 1

167
มันมี old new verify pass

มันมี
old
new
verify
pass hint

อ่ะครับ

152
คิดว่า

คิดว่าตอนลง OS X มาคงยังไม่ได้ตั้งพาสเวิร์ดมา มันก็หมายถึง blank ครับ เพราะฉะนั้นใส่ที่ New กับ Verify ส่วน Password hint ก็ใส่ไปด้วยครับ จะใส่อะไรนี่ก็แล้วแต่เลยครับ

167
ต้องขอบคุณพี่ CooLMiLK SCAN

ต้องขอบคุณพี่ CooLMiLK SCAN มากๆเลยนะครับ

แหมวันนี้รบกวนเยอะเลยแฮะๆๆๆ

ขอบคุณมากครับพี่

167
มีปัญหานิดนึงครับ back

มีปัญหานิดนึงครับ

back up

คือตรงที่ ให้เลือก disk อ่ะครับ มันไม่มีให้เลือกเลยหนะครับ

ปล ทําได้แล้วครับบบบ ผมลืมลงdriver hdd ผมเสียบแล้วมั้นใช้hddได้ แต่ไม่รู้ว่า มันต้อง ลง driver ถึงจะใช้ time mac ได้

167
อ่าวววววปัญหาแล้วสิ ไปเจอหัวข

อ่าวววววปัญหาแล้วสิ

ไปเจอหัวข้อนี้

http://macmuemai.com/content/44

ผม backup ไปแล้ว จะแบ่ง partition ทันไหมนี่ครับ เศร้า

ผู้รู้ช่วยด้วยครับผมมม

format ที่ backup ไปก่อนได้ไหมครับ

152
ก็

format แล้วสั่ง backup ใหม่ก็ได้นี่ครับ

167
เรียบร้อยแล้วพี่ มั่วไปมั่วมา

เรียบร้อยแล้วพี่

มั่วไปมั่วมา

พังเป็นพัง55555

ผมแบ่ง time 250
mac 200
win 50

พอได้ไหมอ่ะครับ