เรื่อง mac Tiger

ditkung's picture
2
ตอนนี้มีปัญหาคือว่าเข้าไปใน ตัว Macintosh ไม่ได้อ่าแล้วพอลงใหม่มันไปลงในไดว์อื่นแยกอีก มีวิธีที่จะลงในตัว Macintoshใหม่ไหม 

ikok's picture
10285
วิธีลง OS X ใหม่นะครับ

ก่อนอื่นให้หาแผ่น OS X มาก่อน จะเป็นแผ่นที่มากับเครื่อง หรือจะซื้อแยกต่างหากก็ได้

จากนั้นลองดูขั้นตอน install os x ใหม่แบบละเอียดจากในหัวข้อนี้นะครับ

ปล.จากตัวอย่าง เป็นการลง leopard แต่ถ้าจะลง tiger ก็สามารถนำมาอ้างอิงกันได้ครับ หลักการเดียวกัน แต่อาจจะมีรายละเอียดปลีกย่อยตอน install ต่างกันบ้าง .. ลองดูนะครับ =)
ditkung's picture
2
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองลงก่อนนะ^^

ikok's picture
10285
ยินดีครับ

ลองดูนะครับ ผมเคยลง tiger ใหม่อยู่สองรอบ ก็คิดว่าไม่น่าจะต่างกันกับตอนลง leopard นะครับ นอกจากหมวดหมุ่คำสั่งที่ทำให้อ่านง่ายขึ้น =)

nooaong's picture
1
ตกลงทำได้ไหมค่ะ

ตกลงทำได้ไหมค่ะ อยากรู้เพราะตอนนี้ก็จะลงเหมือนกัน แต่ลองกด C แล้วมันไม่เข้าไป boot ใน แผ่นอ่ะค่ะ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ว้าวววว...หงำทู้ เลยทีเดียวนะเนีย...คุณจะลง OS อะไร หลอครับ..ตั้งแต่สมัน Tiger เลยอ่ะ..ต้องมาระรึก กันเลยครับ ว่าคุณ ไช้เครื่องรุ่นใหน ครับ..แผ่นที่ได้มา จากใหน ครับ..Tiger ได้2วิธีครับ กด Optiom ค้างก็ได้ครับ แล้ว เลือก อ่านที่แผ่นเอาครับ... ??