แชร์ internet ยังไงครับ

mafia041's picture
45
คือผมมีแมคอยู่เครื่องนึง แล้วก็พีซีอีกเครื่องนึง อยากแชร์อินเตอร์เน็ทผ่านโมเด็มที่เป็นเราท์เตอร์ ต้องเซ็ทอะไรตรงไหนบ้างครับ

ikok's picture
10285
internet sharing

จาก mac --> pc

1. เข้า system preferences เลือกหัวข้อ sharing
  2. เลือก network service จาก popup menu ที่มีให้เลือก ถ้าเครื่องทั้งสองต่อ lan กันอยู่ก็ให้เลือกแบบ Ethernet ครับ
  3. ในช่องด้านล่าง เลือก to computer using = Ethernet เหมือนกัน 
ถ้าแชร์ผ่าน airport จาก ให้ทำคล้าย ๆ กัน แต่เลือกทั้งสองส่วนเป็น Airport ครับ แล้วไปตั้ง network ชื่อกับ password ให้กับ connection ที่เราต้องการจะแชร์

อ่านเพิ่มเติม
Mixmerize's picture
1480
Sharing Internet

สำหรับแมค ง่ายยิ่งกว่านับ 1 2 3 อีกครับ ง่ายจนน่าอัศรจรรย์
วันก่อนจะลอง Sharing ของ PC เครื่องเพื่อนบ้าน
ปรากฏว่างงเต๊ก!

45
ขอบคุณครับ

แล้วทางฝั่ง pc เราต้องเซ็ทอะไรเพิ่มรึเปล่าครับ

1480
อืมม

ถ้าเกิดแชร์โดยผ่านจาก Airport ของแมค
แล้วตัว PC มี Wireless รับสัญญาณ ก็เล่นได้เลยครับ ไม่ต้องปรับตรงไหนอีก
แต่ส่วนแชร์ผ่านสาย Ethernet นี่ยังไม่เคยลองครับผม

ปล. ตรงส่วนการทำให้เครื่องแมคของเราเป็นตัวปล่อยสัญญาณผ่านAirport ถ้าทำสำเร็จเร็จ สัญลักษณ์ Airport ตรงเมนูบาร์ ด้านบนขวาของจอน่ะครับ จะเป็นสัญลักษณ์ลูกศรขึ้น
เป็นอันว่า Setting ค่าเรียบร้อยพร้อมใช้งานครับ อ่ะ แน่นอน

45
ผ่านสาย lan

ผมใช้สาย lan ครับ ไม่มี Airport 

1480
ไม่ครับ

จะพูดยังไงดีล่ะ คือจะMacbook หรือ iMac ก็มีตัวWireless อยู่ใช่มั้ยครับ
แต่ว่าของเรา(ชาวแมค)จะเรียกWirelessว่า Airport กันครับ
ก็อย่างที่ผมใช้ตอนนี้ ก็คือเสียบสาย LAN เข้ากับ แมคของผม จากนั้นก็แปลงเจ้าแมคของผมเนี่ยเป็นตัวปล่อยสัญญาณ Wireless ด้วย Airport ในแมคของผม ให้เพื่อนๆในห้องใช้อีกที
อะไรประมาณนี้ครับ

ถ้าต้องการวิธีแชร์แบบเสียบสาย LAN ผ่านฮับหรือผ่านอะไรเอาก็รอกูรูท่านอื่นมาตอบนะครับ พอดีผมก็มือใหม่ๆอยู่เหมือนกัน (ฮา~)

ikok's picture
10285
ถ้าเอา lan มาต่อ

ผมเดาว่าน่าจะเล่นได้เลย แต่ก็ขึ้นอยู่กับ windows ที่ใช้ด้วยครับ อาจจะมีการ setting บางอย่างไม่เหมือนกัน

เท่าที่ผมหาข้อมูลมานะครับ บน pc ให้เลือก DHCP ตรงส่วนของ TCP/IP ในการติดตั้ง network

ประมาณนี้น่าจะได้นะครับ ลองดูนะครับ

Godfather's picture
3
ถามผู้รู้

[ผมขอย้ายไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่ที่นี่นะครับ เพราะเนื้อหาไม่เกี่ยวกับโพสเดิม-ก๊อก]

http://macmuemai.com/forum/topic/630