ถามคนที่ใช้ HDD 7400 รอบ หน่อยครับ เเบตหมดไว ไหม

Garb's picture
44
ถามคนที่ใช้ HDD 7400 รอบ หน่อยครับ เเบตหมดไว ไหม
ตอนนี้ ใช้ window ใน mac เเล้ว เเบต ได้ 2 ชมกว่า ๆ ตัว core i5
ว่า จะ เปลี่ยน เป็น 5400 เเล้ว เเบต หมด ไว มาก ไม่ไหว

พี่ๆ เเต่ ละคน เเบต อยู่ได้ นาน เท่าไหร่ กันครับ
เล่น ใน วินโด้ ทั้ง คนทีช้ HDD 54 กับ 74

ขอบคุณครับ

nickoe's picture
4320
ปกติิ

7200 rpm จะกินไฟเยอะกว่า 5400 นะครับ
แต่เยอะแค่ไหนไม่แน่ใจ ถ้าใช้งานได้สัก 2 ชั่วโมง
นี่ผมว่าไม่ขี้เหร่นะครับ เพราะว่าถ้าเอาผมทำงาน
จริงจังเลย สักสามชั่วโมงนี่ก็ต้องหาปลั๊กแล้วครับ

pippo's picture
2469
เรื่องเปลืองแบตฯ

ต้องดูส่วนประกอบอื่นๆ ด้วยครับ
- มีอุปกรณ์ USB ต่อพ่วงหรือไม่ เช่น USB HDD (กินแบตฯ ชัวร์)
- ต่อพวก Cooling Pad ที่ต้องเสียบช่อง USB เพื่อให้พัดลมหมุนหรือไม่
- เล่มเกมส์ประเภท Flash เยอะหรือไม่ (ใน Facebook น่ะทั้งนั้นเลย)
- เปิดโปรแกรมค้างไว้หลายตัวหรือไม่ ประเภท Chat ต่างๆ MSN, Skype ฯลฯ

พวกนี้เป็นปลีกย่อยที่มักไม่ได้พูดถึงนะครับ

Garb's picture
44
เปิด พวก msn skype เหละ ครับ

เปิด พวก msn skype เหละ ครับ เล่นเน็ต ธรรมดา
อยาก ทราบ ว่า ถ้า 5400 รอบ มัน จะ ได้นาน ซักเท่าไหร่

2469
คิดว่า

ต้องลอง Search หาข้อมูลที่มีการทำ Lab Test น่ะครับ
แปลกใจนิดหน่อย เห็นแต่คนจะเปลี่ยนจาก 5400rpm ไปเป็น 7200rpm เป็นส่วนใหญ่
ฮาร์ดดิสก์แบบ 7200rpm การเข้าถึงข้อมูล เขียน-อ่าน เร็วกว่า ซึ่งเป็นข้อดีนะครับ
บางคนแลกด้วยเงินหมื่นเปลี่ยนเป็น SSD ก็น่าสนใจครับ เงียบ เร็วมาก และยังประหยัดแบตฯ อีกครับ

od2504's picture
1077
ถามหาหนวดเต่า

เรื่องแบบนี้ อย่าไปแสวงหาคำตอบแบบตัวเลขเป๊ะๆ ให้จิตตกเลยครับ พยายามยึดความต้องการผลลัพธ์ของตนเองเป็นตัวตั้งไว้ โดยอาศัยข้อมูลจากคุณ pipo และหนุ่มนิโกะ ประกอบเป็นข้อคิด (เอง) สบายใจกว่าครับ ทั้งจะทำให้มีเวลาศึกษาเรื่องสาระอื่นๆ ได้มากกว่าครับ

tee_987@hotmail.com's picture
117
คืิดว่า

ยกตัวอย่าง เหมือนให้คนวิ่งกันนะคับ ในระยะทางเท่ากัน คนหนึ่่งวิ่งแบบเต็มที่เลย อีกคนหนึ่งวิ่งแบบเรื่อยๆ คนแรกวิ่งมาถึงก่อนแต่หมดแรงซะงั้น อีกคนวิ่งถึงหลังแต่มีแรงเอาไปทำอย่างอื่นต่อคับ ยิ้ม

ikok's picture
10285
ถ้าแค่เปลี่ยน hdd

ผมคิดว่าไม่เห็นผลครับ เอาเงินตรงนั้นไปซื้อ external hdd หรืออะไรอย่างอื่นที่อยากได้ น่าจะให้ประโยชน์ในแง่ของความคุ้มค่าเงินมากกว่าเปลี่ยน hdd ภายในที่รอบการทำงานช้าลง แต่แบตฯอยู่ได้นานขึ้นนิดเดียวนะครับ

zzero_orezz's picture
221
หมดไวก็ซื้อแบต 2 ก้อนสิครับ

หมดไวก็ซื้อแบต 2 ก้อนสิครับ หมดก็เปลี่ยน มีแบตไว้สำรอง

ikok's picture
10285
ตัวใหม่

ที่เป็น core i5 น่าจะเป็นตัวที่เปลี่ยนแบตฯ เองไม่ได้ครับ

2469
555

"ประชดรึเปล่าเนี่ย" MacBook, MacBook Pro มันถอดเปลี่ยนแบตฯ ง่ายๆ แบบนั้นก็ดีสิครับ

od2504's picture
1077
MacBook

MacBook ของผมถอดปลี่ยนได้สะดวกครับ (ด้านล่างมีฝาเปิดปิดได้)

2469
คือ...

ของ จขกท. เค้า core i5 น่าจะเป็นรุ่น unibody แล้วน่ะครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

แบตมันก็เปลี่ยนได้ทั้งนั้นแหละครับ แค่ เหนื่อยกว่าเท่านั้นเอง..แบบว่า งึกๆ งักๆ อยู่..ยัง ไม่อยากออกความเห็นอะไรอ่าครับ เห็น ท่านอื่น ตอบไปเยอะแล้ว...แต่ เป็นผม ..ผมไม่เปลี่ยนครับ.. เพราะ แบตไม่ค่อย สำคัญ กะผม เท่าไร ไช้ทุกที ผมก็ถอดแบต ทึกที .. (ยกเว้น เอาออกนอกบ้าน รึ ทำงานหนักๆ) เข้าใจว่า ไม่แนะนำให้ถอดครับ..ท่านอื่นก็คงเข้าใจเยี่ยงนี้..แต่ ผมเห็นว่าการถอดมีข้อดีมากกว่า ..ส่วน ตอน เอาไป ข้างนอก ผมก็ไช้วิธี ..ปิดจอ.. เวลา ที่ ไม่ค้องมองจออ่าครับ ..เช่น เรนเดอร์ อยู่ อะไร ประมาณนนี้..ครับ..เชื่อว่า ส่วนหลัก ในการกินไฟ ไม่ได้มาจากHdd เป็นหลักอ่าครับ.ผมว่า จอ กะ CPU น่าจะกินไฟมากกว่า..น๊ะ

2469
ผมขอความรู้หน่อยครับ

ตรงที่ท่านบอกไว้ว่า

Quote:
แบตไม่ค่อย สำคัญ กะผม เท่าไร ไช้ทุกที ผมก็ถอดแบต ทึกที .. (ยกเว้น เอาออกนอกบ้าน รึ ทำงานหนักๆ) เข้าใจว่า ไม่แนะนำให้ถอดครับ..ท่านอื่นก็คงเข้าใจเยี่ยงนี้..แต่ ผมเห็นว่าการถอดมีข้อดีมากกว่า

คือสงสัยว่ามันมีข้อดีมากกว่าอย่างไร เพียงพอจะให้เราเปิดฝาหลังเพื่อถอดแบตฯ บ่อยๆ น่ะครับ

221
โทษที ผมรุ่นเก่าถอดได้

โทษที ผมรุ่นเก่าถอดได้

619
เดอิดาระ

คือ่า ผม..ไม่ได้ถอดเฉยๆ น่ะครับ.ถ้า ถอดเฉยๆ..มันก็ มี ข้อ เสีย มากกว่า อยู่แล้ว แต่ ผมเสริม อุปกรณ์ อื่น ลงไปด้วย.(ไม่บอกนะครับ ว่าอะไร..เพราะทำเองครับ .ไม่กล้า รับประกัน ถ้า คนอื่นทำตาม) .. ข้อดี.. ก็..ไม่ต้องกัง วล เรื่องแบต ระบาย ความร้อนดีกว่า..เห็นความเปลี่ยนแปลง ภายในได้ดี กว่า น้ำหนัก ก็เบากว่า.ฯลฯ.คือผม คิดว่า..คนอื่น ที่ไม่ได้อยาก วุ่นวาย กะ อุปกรณ์ เยอะๆ..ก็ ใส่ใว้ เหาะ ครับ..ถ้า เป็นคนทั่วไป .. ผม ไม่ได้ แนะนำให้ถอด ครับ..ผม มัน เรื่องมาก เองแหละ อิอิ..

619
เดอิดาระ

คือ ความร้อนที่ลดลง ..จากเดิม ผมนั่งดู youtube องศาจะอยู่ที่80+ ครับ..79-80-82 ประมาณ นี้ครับ.. แต่ ถอดแล้ว.. ลงมาเกิน 10องศา ครับ..อยู่ที่ 60 กว่าๆเอง.

ส่วนเรื่อง ชักปลั๊ก รึ ไฟดับ ไม่มี ปัญหา ครับ .ผม หาทางแก้ ใว้แล้ว จาก อุปกรณ์ ที่ผม เพิ่ม เข้าไป

221
Hikizumi มีกั๊กด้วยอ่ะ

Hikizumi มีกั๊กด้วยอ่ะ ถ้าให้เดาน่าจะเป็นเครื่องสำรองไฟหรือเปล่า

palmania's picture
190
วันนี้ไปถาม Apple Engineer มาให้ครับ

อุณหภูมิที่ต่างกันเพียงเล็กน้อย (60 กับ 70 องศา) ....​ไม่ได้ทำให้เครื่องทำงานเร็วขึ้นครับ
ทางวิศวกรผผู้ออกแบบเอง ก็ออกแบบ CPU มาให้ทำงานที่อุณหภูมิขนาดนี้อยู่แล้ว

CPU จะประมวลผลช้าลงเมื่อมีความร้อนเกินขึดทีี่ CPU เองจะรับได้
(อันนี้แล้วแต่ชนิดของ CPU ไปครับ)

ผมไม่ได้คอมเม้นท์เพื่อโจมตีคุณ Hikizumi นะครับ เพียงเพื่ออยากให้ทุกคนเข้าใจว่า ทำอย่างนั้นมันไม่จำเป็น

palmania's picture
190
ส่วนคำถามเรื่องการกินไฟของ HDD 7200rpmของ จขกท

ย่อมกินไฟกว่า 5400rpm ด้วยประการทั้งปวงครับ

ของผม 2008 15"MBP จากเดิมใช้ได้นาน 4 ชั่วโมง ก็ลงมาประมาณ 3 ชั่วโมงครับ

619
เดอิดาระ

คือ ผมก็เข้าใจ ว่า มันไม่ไดด้เร็ว ขึ้นนะครับ...แค่ มันร้อนน้อยลง มันก็ ผลดี ที่ผม พอใจแล้วล่ะครับ..ความร้อน สูงๆ ย่อมมีผล ต่ออุปกรณ์ อยู่ แล้วครับ..ก็ แค่ เราสบายใจ ว่า มันไม่ร้อน .อุปกรณ์ อื่น ก็ ไม่ได้ รู้สึกกดดันเรื่อง ความร้อนมากขึ้น เท่านั้นเอง ครับ..(มันไม่เร็วขึ้นอยู่แล้วครับ แต่อาจจะไช้งานได้นานขึ้น ครับ)..ผมเข้าใจแบบนี้อ่าครับ..แฮะๆ

2469
เมื่อวาน

ลองสังเกตตอนใช้งาน MacBook Pro ถ้าไม่ได้เสียบพวก Cooling Pad อุณหภูมิสูงกว่าประมาณ 5 องศา