[phpnuke]ขอคำแนะนำครับ

MikuruG4's picture
74
ไม่ทราบว่ามีใครในนี้ใช้งานPHPNukeบนแมคบ้างครับ? คืออยากจะสอบคำถามว่าแมคนั้นรองรับได้ดีมากน้อยแค่ไหน
หรือใครจะแนะนำในเรื่อง OpenSouce เกี่ยวกับสร้างเว็บไซต์ตัวอื่นบนแมคบ้าง? คือผมใช้iWebแล้วมันไม่ถูกใจเลยอะครับ
ประกอบกับเว็บที่วางแผนไว้เนี่ยค่อนข้างใหญ่พอสมควร หุๆๆ ผมลองไปค้นหาตามที่ต่างๆเกี่ยวกับเรื่องนี้แล้วไม่เจอที่ตรงๆเลย

รบกวนด้วยนะครับ หลอน

nickoe's picture
4320
ลองถามที่

freemac.net ดีมั๊ยครับ 

ผมจำได้ว่าที่นั่นเค้าใช้ PHPNuke ทำเวบของเค้าครับ
ทุกวันนี้ผมยังทำเวบไม่เป็นเลยครับ ฮา......
ikok's picture
10285
บน mac

รองรับ php ครับ ทำงานได้ดี ด้วยตัวระบบ OS ที่รองรับตรงนี้ได้ในตัวเองอยู่แล้ว (บน mac os ทุกเครื่อง รองรับการพัฒนาเวปไซท์ด้วย php ครับ)

เวปนี้ก็ใช้โครงสร้างจาก php  แต่เป็นการจัดการเนื้อหาอีกแบบนึง ที่ใหญ่กว่าเวปบอร์ด จะเรียกพวกนี้ว่า CMF (Content Management Framework) หรือจะเรียกว่า CMS ก็ได้ครับ

โดยทั่วไปแล้ว เวปพวกนี้ทำงานได้ไม่เกี่ยง platform นะครับ

แมคมือใหม่นี่ก็ทำบน mac 99.99% บนตัว CMF ที่ชื่อว่า Drupal ครับ =)

10285
สำหรับคำแนะนำ

ขึ้นอยู่กับเนื้อหา และสิ่งที่คุณต้องการจะมีอยู่ในเวปไซท์นะครับ ตรงนั้นจะเป็นตัวกำหนดเรื่องเกี่ยวกับเลือก platform หรือว่ารูปแบบของโปรแกรม opensource ที่จะนำมาใช้

ซึ่งถ้าไม่เกี่ยงว่าต้องเป็น PHPNuke แล้วคุณจะมีตัวเลือกอีกเต็มเลยครับ =)

ก็อีกนั่นล่ะครับ อยู่ที่เนื้อหาในเวปว่าจะเน้นไปในทางไหน มีอะไรบ้าง

โดยหลักแล้วพวก CMS นี่จัดการเวปได้เหมือน ๆ กันครับ แต่มีระบบบางอย่างที่แตกต่างกันออกไป ตรงนี้คุณต้องลองเอาเองนะครับว่าระบบที่คุณสนใจนั้นสามารถตอบสนองความต้องการ (ทั้งในตอนนี้ และอนาคตอันใกล้)ของคุณได้หรือเปล่า

หรือถ้าสนใจเรื่องเกี่ยวกับ Drupal ก็ลองอีเมล์มาคุยกันดูนะครับ =)

74
อืม...

ที่ผมตั้งใจจะทำจริงๆ ลักษณะเว็บจะเป็นแบบบล๊อคน่ะครับ เขียนรีวิวไปเรื่อยๆ คนเข้ามาก็จะสามารถ
ติดตามอ่านได้โดยการจัดหมวดหมู่ที่เหมาะสม ไปๆมาๆนี่จะกลายเป็นไปสมัครBlogฟรีซะแล้ว หัวเราะร่วน
Wordpress หรือ Blogger ดีเนี่ย ยิ้มปากกว้าง
ยังไงก็ขอขอบคุณ คุณก็อกสำหรับคำตอบครับ
เลือกๆๆ หมดกัน 2

10285
จะใช้อันไหนก็ได้ครับ

blogger ผมเคยลองใช้อยู่ ข้อจำกัดมีบ้าง แต่ผมเฉย ๆ เช่นว่าปรับแต่งหน้าตาอะไรเองได้ไม่มากนัก
ข้อที่ผมคิดว่าสู้ WP ไม่ได้คือเรื่อง theme ครับ
theme ของ wp สวยจริง ๆ เพราะคนใช้กันเยอะ =)

drupal ยังอายเลย แบร่..

อีกนิดนะครับ ผมแนะนำว่าไปที่ wp เลยน่าจะดีกว่าในระยะยาวนะครับ
ของ blogger สะดวกจริง แต่ถ้าเกิดไป ๆ มา ๆ เราอยากมา host เอง จะเอาเนื้อหาออกมาลำบากมากครับ สู้ใช้ wp ใน host เองที่มีระบบ backup เผื่อเราอยากจะย้ายระบบ จะได้เอา database ของเราติดตัวมาด้วยได้

ผมไม่รู้ว่าตอนนี้ blogger ทำตรงนี้ได้หรือยังนะ - หมายถึง เอา database ออกมา แต่เท่าที่ทราบคือยังไม่ได้

74
โอ้...

ตอนนี้ลุยWPแล้วครับ ขอบคุณครับผม

4320
เป็นแล้ว

มาสอนผมหน่อยสิครับ ฮา........

10285
คิดค่าตัว

แพง ๆ เลยครับ แบร่..

4320
ฮา......

อย่าแพงนักนะครับ

ตอนนี้มีของต้องเก็บอีกอื้อเลย รีบหาตังค์้ด่วน
10285
ได้ความว่ายังไงก็

มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ =)

74
คร้าบๆ

เสร็จแล้วจะเอามาให้วิจารณ์แน่นอน ยิ้มปากกว้าง
โฮ่ๆๆๆ หัวเราะร่วน