ใครรู้วิธีเปลี่ยน Icon ต่างๆ บน Dock บางคะ ช่วยที

ChocCoRaiN's picture
27
วันนี้ลองเปลี่ยนพวก ไอคอนต่างๆ บน mac ดูคะ ก็สำเร็จโดยดีกับพวกโฟเดอร์ที่อยู่ตรงหน้าจอ

แต่ตรง Dock นี่อยากรู้ว่าเปลี่ยนได้มัยคะ แล้วเปลี่ยนยังไง

ใครทราบหรือรู้วิธีรบกวนด้วยนะคะ

ขอแบบระเอียดๆ

แล้วก็ขอบคุณไวล่วงหน้าคะ

minemind's picture
3876
ใช้วิธีเดียวกันกับที่เปลี่ยน

ใช้วิธีเดียวกันกับที่เปลี่ยน icon ของ folder ฮะ

แต่อย่าลืม backup icon เก่าไว้ก่อนนะจ๊ะ เผื่อเบื่อแล้วอยากกลับมาเปลี่ยนอันเดิม

thanyah's picture
20
เข้ามาขอความรู้

คือผมเองไม่เคยเปลี่ยน icon เลยครับ อยากขอความรู้ด้วยเช่นกันครับ

27
ลองวิธีเดียวกันแล้ว mac ไม่ยอม

ลองทำแบบ icon ที่ folder แล้วคะ แต่ไม่ยอมเปลี่ยนให้ มันรอง ตึงๆ แล้วก็ไม่เปลี่ยนให้ด้วย

เพราะอย่างตรง dock ที่เปลี่ยนได้จะมีแค่ กูเกิลโครม กับ แคมเจอวัน อ่ะคะ ตัวอื่นไม่ยอมท่าเดียวเลย

ใครรู้วิธีบางมัยคะ ลองหาดูบางคนบอกต้องใช่โปรแกรมช่วยเปลี่ยน

ถ้าใช่โปรแกรมต้องใช่โปรแกรมไหน ใช่ยังไงคะ

แล้วก็ถ้าใช่โปรแกรมเปลี่ยนจะมีปัญหากับเครื่องมัย กลัวลูกรักเป็นอะไร แหะๆ

pippo's picture
2469
ที่เคยเห็น

ก็โปรแกรม Candy Bar ครับ : http://www.panic.com/candybar/

27
ใช่โปรแกรมนี่ไม่มีปัญหากับเครื่องใช่มัยคะ

ถ้าใช้โปรแกรมตัวนี้นี่คือไม่มีปัญหากับตัวเครื่องใช่มัยคะ อาจดูน่ารำคานถามเยอะ แต่กลัวอ่ะคะ T^T

แล้วโปรแกรมมันใช้ยังไงหรอคะ ใช้รูปที่เราโหลดมาเองใช่หรือเปล่า

แล้วโปรแกรมต้องซื้อมัยคะ แอบไม่มีบัตรเครดิตอ่ะ -*-

2469
โปรแกรม

ไม่ฟรีครับ แต่สามารถ download มาใช้เป็นตัวทดลองก่อนได้ ชอบแล้วค่อยจ่ายตังค์ซื้อตัว serial key

เค้าจะมีชุดของ icon แบบต่างๆ ให้ download โดยส่วนมากจะฟรีครับ นำมาใช้ร่วมกับโปรแกรม เข้าไปโหลดได้จากตรงบริเวณขวาล่างของหน้าเว็บ (ตามรูป)

สามารถเปลี่ยน icon แล้วไม่ชอบใจก็กลับไปให้เป็น default ของเครื่องได้ครับ ต้องลองเล่นดู

27
ว่าแต่แล้วมีวิธีอื่นอีกมัยคะ

มีวิธีอื่นอีกมัยคะ หรือมีโปรแกรมอื่นอีกมัยคะ

แล้วที่ว่าให้มาทดลองนี่คือยังไงหรอคะ พอหมดเวลาโปรแกรมใช่ไม่ได้ ไอคอนกลับไปเป็นเหมอืนเดิม หรือยังไงคะ

2469
อย่ากลัวสิครับ

อยากรู้ อยากเก๋ ต้องลอง จะได้รู้ด้วยตัวเองครับ เครื่องไม่เจ๊งครับ

ผมก็เคยอยากรู้ แต่ไม่ได้อยากได้ icon แปลกๆ นะครับ เพราะคิดว่าของเดิมเค้าก็ดูดีอยู่แล้ว

เลยทดลองเล่น พอหมดเวลาก็ไม่ได้ซื้อต่อ แต่ผมก็เปลี่ยนกลับเป็น default ได้ครับ