ช่วยด้วยครับ macbook pro i5 เน็ตอืดมากครับ

manlaclub@hotmail.com's picture
8
ท่านกูรูครับ ช่วยแก้ปัญหาให้ผมหน่อย ผมใช้ macbook pro i5 แต่เล่นเน็ตอืดมากครับ google ยังรอเป็น20วินาที เล่นเฟรสบุ๊คยังไม่แสดงภาพไอค่อนเลยครับ แต่พอใช้วินโดว์ อีกเครื่องเล่นในเวลาเดียวกันกลับไม่มีปัญหา ผมลอง testnet ดาวโหลดตั้ง 5.38 MB ขอบอกก่อนว่าผมใช้ Airport ของหอพักนะครับ เป็นไปได้ป่าวที่ipของmacจะโดน netcut แล้วจะมีวิธีแก้ยังไงครับ กลุ้มมากเลย

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

zzero_orezz's picture
221
zero

น่าจะบิทมากกว่าครับ ถ้าโดนเน็ตคัทจะไม่สามารถเข้าเน็ตได้เลย หรือถ้าเข้าอยู่ก็จะค้างอยู่อย่างนั้นไม่ไปไหน

nickoe's picture
4320
ตามด้านบนเลยครับ

1.เป็นเพราะมีคนโหลดบิท
2.อาจจะอยู่ในช่วงที่คนแย่งกันใช้เยอะ
มันเลยแชร์กันเยอะหน่อย

manlaclub@hotmail.com's picture
8
บางทีหน้าเว็บก็โหลดช้าจนหลุดไ

บางทีหน้าเว็บก็โหลดช้าจนหลุดไปเลย แต่วินโดว์ อีกเครื่องนึงใช้ได้ปกตินะครับในเวลาเดียวกัน

หรือผมจะไป set network มั่ว

ขอบคุณคับ

pippo's picture
2469
ผมคิดว่่่า

ถ้าสงสัยจุดนี้ลอง capture ภาพในส่วนของ System Preferences > Network มาให้ดูด้วยก็ดีนะครับ

nickoe's picture
4320
ไม่น่าเกี่ยวครับ

เพราะถ้าตั้งผิด ก็ไม่น่าจะเข้าใช้งาน internet
ได้ตั้งแต่แรกแล้วครับ

ยังหาคำตอบให้ไม่ได้เหมือนกันครับ

8
ช่วยด้วยนะครับ ท่านกูรู ทุกท่าน

ตามภาพที่โพสเลยคับ

2469
ดูจากภาพ

ที่แนบมา ก็ปกตินะครับ

ถามนิดนึงตัว OS ได้มีการ update เป็น version ล่าสุดแล้วใช่ไม๊ครับ ?

รวมถึงการ update อื่นๆ ตามที่ software update มีแจ้งเตือนหมดแล้วใช่ไม๊ครับ ?

tee_987@hotmail.com's picture
117
อืม

น่าจะโดนแชร์สัญญาณ เน๊ตมากกว่า

8
ขอบคุณครับ

แล้วทำไม วินโดว์อีกเครื่องเล่นได้ปกติอะครับ ทำไมแมครับไวเลส ได้น้อยกว่าเหลอคับ ปมไม่ทราบจริงๆ ผมไม่มีความรู้เรื่องคอม ซื้อแมคมาเพื่อทำงาน กราฟฟิก

2469
ถ้าทุกอย่าง

ได้ update หมดแล้ว แต่ปัญหายังอยู่

เป็นผมจะลองลง OS ใหม่ให้รู้เรื่องกันไปเลย

8
ครับ

ลง OS ใหม่ จ่ายตังค์มั้ยครับ หรือว่าลงเองเหมือน วินโดว์ได้เลย

Bluemirror's picture
56
เราโพสไว้อีกกระทู้หนึ่ง ก๊อบมาให้อ่าน

เป็นเหมือนกันเลย คือเข้าเน็ตไม่ได้ หรือหลุดบ่อยมาก

ทั้งๆที่เครื่องวินโดว์ตั้งอยู่ติดกันไม่เคยหลุด หรือช้าเลย

โดยไม่สามารถทำอะไรได้ ต้องถอดปลั๋กหรือ รีเซท ที่รูทเตอร์อย่างเดียว

ถึงจะกลับมาเล่นเน็ตได้

เราว่าเครื่องแมคน่าจะมีปัญหา

เพราะเพื่อนที่ใช้แมค ก็เป็นเหมือนกัน

221
เน็ตที่ใ้ช้บริการเป็นของอะไรค

เน็ตที่ใ้ช้บริการเป็นของอะไรครับ ยังไงลองถามเจ้าของหอพักดูครับ เขาจัดการสัญญาณยังไง สัญญาณที่ใช้ support ใช้กับแมคได้ไหม

8
ใช้เน็ต 3BB คับ

เจ้าของหอไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ ช่วยด้วยครับ

221
เปลี่ยนไปใช้แอร์การ์ดจะดีกว่า

เปลี่ยนไปใช้แอร์การ์ดจะดีกว่าไหมถ้าไม่ได้เอาไว้เล่นเกมอ่ะ ตอนซื้อก็ดูที่มันใช้ได้ทั้งmacและก็วินโดว์ เพราะแอร์การ์ดบางรุ่นใช้ได้แต่วินโดว์

minemind's picture
3876
ลองดูฮะ

คงต้องสอบถามกับ 3bb ในการ config router ดูครับ ลองประสานไปกับทางเจ้าของหอพักดูว่าเค้าสะดวกและอนุญาตมั๊ย หรือถ้าไม่มีคนที่ทำเป็นเลย ลองขอให้ 3bb ส่งช่างเข้ามาตรวจสอบดูครับ และลองคุยกะช่างให้เค้า test ให้เลยครับ เอาให้จบทีเดียว

8
ขอคุณคับ

ขอบคุณคับ