ขอคำแนะนำ ซื้อ imac และควรเลือกซื้อร้านไหนดี ระหว่าง istudio กับ U-store

m2captain's picture
26
ก่อนอื่นต้องแนะนำคือผมเป็นน้องใหม่นะครับ กำลังจะถอย imac แต่ว่าอยากจะถามพี่ๆเพื่อนๆว่า

ระหว่าง istudio กับ U-store ควรที่จะไปซื้อร้านไหนดี U-store ผมเป็นนักศึกษาลดราคา แต่ก็บางรุ่นเท่านั้นที่ลดเยอะ

แต่ผมอยากจะถามเรื่อง บริการหลังการขาย เวลามีปัญหาแล้วที่ไหน ที่ไหนช่วยเหลือ และจัดการให้ไวกว่ากัน

แล้วถ้าซื้อ ที่ U-store มีปัญหาไปร้าน istudio ได้มั้ย

ขออีกคำถามนะครับ คือ imac ตัวใหม่ รุ่น 21.5-inch: 2.5GHz กับ 21.5-inch: 2.7GHz

ผมเห็นตัว 21.5-inch: 2.7GHz มันมีออฟชั่นเพิ่ม พวก แรม ฮาทดิส ได้เยอะกว่า รุ่น 21.5-inch: 2.5GHz อะคับ

ควรที่จะเลือกรุ่นไหนดี ที่มันเหมาะกับผม คือผมเรียนเขียนโปรแกรม เท่าที่ผมอ่านๆ บ้างโปรแกรมก็เขียนใน mac os ได้

แต่ถ้าบ้างโปรแกรมเขียนใน mac os ไม่ได้ ก็ควรที่จะลง อีก window แล้วถ้าผมเลือกรุ่น 21.5-inch: 2.5GHz ฮาทดิส มัน

แค่ 500 gb แล้วเลือกลง อีก window มันจะมีปัญหาอะไรมั้ย ขอคำแนะนำหน่อย

ลิ้งข้อมูลเปรียบเทียบแต่ละรุ่น http://store.apple.com/th/browse/home/shop_mac/family/imac/select?mco=Mj...

ikok's picture
10285
ข้อแนะนำนะครับ

ผมอยากจะถามเรื่อง บริการหลังการขาย เวลามีปัญหาแล้วที่ไหน ที่ไหนช่วยเหลือ และจัดการให้ไวกว่ากัน

เลือกซื้อร้านใกล้บ้าน หรือไปเดินดูแล้วเจ้าหน้าที่ให้บริการดี ประทับใจ เพราะถ้าเครื่องเสีย แล้วทางร้านที่ซื้อมาไม่มีบริการซ่อมเป็นของตัวเอง เขาก็ต้องส่งไปที่อื่นอีกอยู่ดีครับ (เสียเวลาพอ ๆ กัน) แต่ถ้าเกิดเรื่องขึ้น การเลือกสาขาใกล้บ้าน จะทำให้คุณรู้สึกดีได้เวลาเครื่องมีปัญหาครับ

ควรที่จะเลือกรุ่นไหนดี ที่มันเหมาะกับผม คือผมเรียนเขียนโปรแกรม เท่าที่ผมอ่านๆ บ้างโปรแกรมก็เขียนใน mac os ได้

ถ้าไม่เป็น platform specific ที่ต้องเขียนบน windows เช่น .NET หรืออื่น ๆ เราสามารถเขียนได้บน OS X ครับ ยิ่งเว็บยิ่งไปกันใหญ่เลย เว็บ mmm นี้ทำ 95 % บนเครื่อง macbook รุ่นที่ตกรุ่นมาแล้วสามรอบครับ แบร่..

แค่ 500 gb แล้วเลือกลง อีก window มันจะมีปัญหาอะไรมั้ย ขอคำแนะนำหน่อย

ไม่มีครับ ถ้าใช้แผ่นแท้ และตั้งใจทดลองติดตั้งโปรแกรมเอง มีความพร้อมและเวลามากพอในเบื้องต้นครับ

อันนี้เป็นข้อแนะนำเพิ่มเติม

จากลักษณะงานที่ทำ ถ้าต้องการใช้เขียนโปรแกรมทั่วไป ใช้เครื่องรุ่นต่ำสุดที่มีก็ได้ครับ เหตุผล

• การเขียนโปรแกรม ถ้าคุณไม่ใช้เครื่อง spece ต่ำทดสอบ คุณก็จะไม่ทราบว่าเขาทำงานได้ดีมากน้อยแค่ไหน ตามความคิดผม การเขียนโปรแกรมให้ทำงานได้ดีบนเครื่อง spec ต่ำ เป็นเรื่องที่ดีและแสดงความสามารถของคนเขียนโปรแกรมได้ดีกว่าทำโปรแกรมสำหรับเครื่อง spec สูง ๆ ครับ (ไม่นับโปรแกรมซับซ้อนที่ออกแบบมาเฉพาะทางเช่น 3d/ตัดต่อ หรือ CG อื่น ๆ ครับ)
  • spec ของ imac รุ่นปัจจุบัน ตัว top ของ 21.5 สามารถเลือกที่จะเปลี่ยน cpu เป็น i7 ได้ ส่วนที่เหลือไม่มีอะไรแตกต่างชัดเจนครับ เลือกรุ่นไหนก็ได้ ถ้าคุณไม่ต้องการเขียนโปรแกรมที่สนับสนุนการทำงานแบบ multi-core แบบ Hyper-Threading คุณก็เลือกรุ่นต่ำสุดก็ได้ เป็น multi-core เหมือนกัน แต่ไม่มีระบบ HT เท่านั้นเอง แต่ถ้าคุณจะเขียนโปรแกรมให้รองรับตรงนี้ คุณจะเสียที่ไม่มีเครื่องให้ทดสอบครับ เพราะ HT จะมีบน i7 รุ่นที่เลือกสั่งพิเศษเท่านั้นครับ ไม่มีในรุ่น i5 ที่ขายอยู่ตอนนี้
m2captain's picture
26
ขอบคุณมาก

ขอบคุณมากครับ ทำให้ผมหมดข้อสงสัยในทุกๆเรื่องเลย ตัดสินใจได้เลยคับ ว่าควรจะไปในทางไหน