งานเข้าแล้วครับ

nickoe's picture
4320
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ผมปิดเครื่องเพื่อไปพักเที่ยงครับ แล้วกลับมาตอนบ่าย
น้อง mac สุดรักของผมเปิดไม่ติด ทำไงก็ไม่ติด สารพัดวิธีแล้ว เลยขอลากลับบ้านก่อนเพื่อส่งเข้าศูนย์

ท่าทาง mainboard จะไปซะแล้วครับ เหตุของเหตุก็น่าจะเกิดจาก การ์ดจอ NVDIA ที่ defect
ใครที่ได้อ่านข่าวแล้วก็น่าจะรู้ว่าเกิดอะไรขึ้นครับ

รุ่นที่ควรระวังตัวก็คือ Mac ทุกรุ่นที่ใช้การ์ดจอ NVDIA 8600 ที่ผลิตในช่วงปี 2007(เป๊ะเลยตู)ครับ

เศร้าครับ น้อง mac ไปหาหมอไม่รู้เมื่อไรจะกลับมา ดีนะซื้อ apple care ไว้แล้ว
ไม่งั้นได้เสียเงินก้อนโตแน่ครับ 

MikuruG4's picture
74
โอย...

เจอปัญหาใหญ่เลยนะนี่ แอบเคือง ยังดีนะครับที่ยัง apple care เนี่ย
ช่วยได้จริงๆ ยิ้ม เอาใจช่วยครับ ขออย่าให้เป็นอะไรมากเลย

ikok's picture
10285
เสียใจด้วยครับ

เสียใจกับเรื่องราวที่เกิดขึ้้นนะครับ

แต่ก็ยินดีด้วยที่พอรู้ต้นตอของปัญหาแล้ว หวังว่าจะเครื่องใหม่น่าจะกลับมาทำงานได้ดีเหมือนเดิมนะครับ =)
Mixmerize's picture
1480
เห็นกระทู้นี้

ต้องมีอีกคนหนาวๆร้อนๆแน่ๆเลย คิกๆ ยิ้มปากกว้าง

10285
ฮ่า...

ป่านนี้สะดุ้งนอนไม่หลับแล้วมังนิ?

แบร่..
4320
ฮ่า

ขอบคุณครับ
แต่ว่าปัญหานี้ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดคือเป็นช่วงที่ผลิตในปี 2007 ครับ
ก็ดูๆกันไว้ละกันครับ

ปล.คีย์บอร์ด windows ทำผมงงมากมายกดผิดกดถูกไปหมดแล้ว

10285
ใจเย็นครับ

ผมใช้สลับไปสลับมาทุกวัน ยังมึนเลย แบร่..

4320
ตอนนี้

กด shortcut มั่วไปหมดแล้วครับ ฮา............
นั่ง set function ของ wacom ใหม่ ดันได้ไม่เหมือนใน osx อีก
ทำงานงงตึ๊บเลย ฮา.................... แป่ววว

ctgbkk's picture
5
อย่าเศร้าครับ

เอาใจช่วยครับ

10285
นึกถึงตอนที่หัดใช้ os x ใหม่ ๆ

ประมาณมั่ว ๆ แบบนี้เหมือนกันเลย -*-

แล้วเมื่อไหร่จะได้เครื่องกลับมาครับ

little_fuku's picture
703
ตายล่ะหว่า

อิ๋บอ๋ายและ ยังไม่ซื้อ apple care เลยง่ะ
ตะลึง 2    ตะลึง 2
ของเค้ารุ่น GeForce 8600M GT จะโดนไหมอ่ะพี่นิก

10285
โอม ... โอม...

งึมงำ งืมงำ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน
อย่าคิดมากค่ะ อย่าคิดมาก...

4320
โดนครับ

แต่ของคุณน้องมันปี 2008 ไม่ใช่เหรอครับ น่าจะเสี่ยงน้อยกว่านะ
เพราะเห็นในช่าวมันบอกว่าเป็น lot ช่วงปี 2007 ซึ่งถ้ามีการปรับ spec ไปแล้วก็น่าจะรอดนะ
แต่ apple care ซื้อไว้เถอะครับ ดีกว่าเสียค่าซ่อมแน่นอน ถูกกว่าเยอะด้วย ไม่ว่ากรณีใดก็ตาม

10285
อย่าทำน้องเค้าเสียกำลังใจ...

แบบนี้สิครับ หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

4320
อะไรครับ

ผมแค่พูดตามความจริง มิได้ช่มขู่อันใดทั้งสิ้น ฮา...............
เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายครับ

703
> <"

ยังไงก็ต้องซื้อใช่ไหมคะ (อย่างน้อยก็อุ่นใจ)
รอโอกาสดีๆแล้วจะให้พ่อซื้อให้แน่นอนค่ะ
อ่ะ แน่นอน

4320
ซื้อโลดๆ

จะได้อุ่นใจสบายกระเป๋า

10285
ให้คุณพ่อซื้อให้

แบบนี้ แถม ilife + iwork 09 ไปด้วยเลยจิคะ แบร่..

703
5555555

พ่อจ๋า ซื้อให้หน่อย
คราวที่แล้วแอบงอนพ่อไม่ยอมซื้อเคสนาโนให้ 
ต้องเสียเงินเองเลย เซ็ง 
แอบเคือง แอบเคือง

10285
เอาน่า...

หัดซื้อเองเข้าไว้

จะได้ชิน นะเคอะ ~

ว่าแต่จะเหมา ilife + iwork 09 ด้วยเลยไหมคะ?

od2504's picture
1077
/เสียใจด้วยครับ

/เสียใจด้วยครับ ที่เครื่องเสียและต้องไม่สะดวกกับงานที่ต่อเนื่อง

/ดีใจด้วย ที่ ก) มี apple care ข) จะได้ของใหม่ ค) ได้หวลรำลึกถึงอดีต ถือว่าวิกฤตนี้เป็นโอกาสนะครับ

ว่าแต่ว่า ที่ว่าปัญหาของเครื่องที่ผลิตปี 2007 นั้นหมายความว่า เป็นปัญหาที่ผู้ผลิตไม่ต้องรับผิดชอบใช่หรือไม่ครับ
4320
ตามจริง

apple ที่ usa ออกมาประกาศแล้วว่าเคสเกี่ยวกับเรื่องการ์ดจอของรุ่นนี้ ถ้ามีปัญหา
ถึงหมดประกันไปแล้วก็เคลมได้ครับ เพราะว่ามันเป็น defect จากการผลิตครับ
ก็ถือว่ารับผิดชอบได้เท่าที่ทำได้ครับ เพราะ จะให้ผลิตใหม่ทั้งหมดมาเปลี่ยนให้นี่
apple กับ nvdia นี่คงนั่งกุมขมับกันทีเดียว

แต่ถ้าอยู่เมืองไทยก็มี apple care ไว้ดีกว่าครับ เพราะรู้สึกพนักงาน apple ของไทยไม่ว่าสาขาไหนก็ตก
ทุกคน พูดแต่ไม่รู้ๆๆๆๆๆ จนเซ็งกันไปหมดแล้ว

10285
ออกค่าเครื่องไปก่อน

แล้วค่อยส่งอีเมล์ไปตามค่าเครื่องคืนทีหลังจากทาง us เลย

เห็นบอกว่าจะรับผิดชอบให้นะ อยู่ในหน้า document ของ apple เองเลย
http://support.apple.com/kb/TS2377

4320
คุณ Fuku

อยากรู้ว่าโดนไม่โดน ไปดูจาก link ที่พี่ก๊อกให้นะครับ แล้วจะรู้ว่าเข้าช่ายรึเปล่า

703
ใช่เลยค่ะ

แต่ว่าแปลออกบางส่วน เองค่ะ
ยังไงใจชื้นได้นิดนึง แต่คงซื้อแอ๊ปเปิ้ลแคร์ไว้ล่ะค่ะ
เพราะกลัวเสียอย่างอื่นด้วย ฮาาาาาาาาา

โอ๊ว !! ขอให้ไปเสียตอนที่ได้ไปเรียนต่อแล้ว
จะได้ไม่ต้องซ่อมที่ไทย แง่งๆๆๆ
เคยเอาไอพอดไปให้ดู เสียอารมณ์สุดๆ
แอบเคือง

10285
จะไปเรียนต่อที่ไหนคะ

จะไปเรียนต่อที่ไหนคะ สงสัย?

703
อาจจะ

อเมริกา หรือไม่ก็ นิวซีแลนด์ค่ะ  ยิ้ม
อยากเรียนเซรามิกส์แต่แม่ไม่ให้เรียนนนนนนนนนน

4320
เซรามิค

สนุกดีนะครับ ผมผ่านมาแล้ว ทั้งทำแบบ หล่องาน เตรียมดิน ขึ้นแป้นหมุน แต่น้ำเคลือบไม่ได้ทำเอง อาจารย์กลัวเปลือง ฮา.......
ยืนยันว่าสนุกครับ ยังอยากได้แป้น throwing มานั่งปั้นงานที่บ้านเลย เป็นนอะไรที่โลกส่วนตัวมากๆครับ
มันเหมือนหลุดไปอีกโลกเลย เวลาจะผ่านไปเร็วมากเวลาอยู่ที่แป้นหมุน

แต่เวลาจะผ่านไปช้ามากตอนเผางาน เปิดเตาเผาหนึ่งวัน ปิดเสร็จต้องรอเตา้เย็นอีกเกือบวัน เคยเอางานออกมาแล้ว
ยังร้อนอยู่เลยครับ แต่สาวๆอย่างน้องฟลุคจะเรียน ไม่กลัวเละเหรอครับ ฮา.......... ระวังมิกจำไม่ได้นะ

703
ชาม throwing

เพื่อนสนิทเค้าทำให้อันนึง
ปลื้มมากกก มีเชียนชื่อด้วยนาาา
ยิ้มปากกว้าง

10285
ทำชามให้บ้างสิครับ

เขียนไปด้วยว่า "ก๊อก - หล่อ"

นะครับ แจ่ม

1480
โอ๊ยย

มันจะตรงประเด็นไปรึป่าว พี่ชายย 5555+
หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

703
555555

เติมให้อีกคำนึง
ก๊อก - หล่อ - ไปหมด
หัวเราะร่วน       หัวเราะร่วน

10285
แบบว่า..

เป็นคนจริงใจไงครับ ไม่อ้อมไม่ค้อม ~ ยิ้มปากกว้าง

10285
โอววว

จะเป็นสาวนักปั้น ~

แล้วนี่จะเรียนอะไรคะนี่

703
อาจจะ

graphic เหมือนเดิมล่ะค่ะ
อยากเรียนพวก motion 3D นิดหน่อย อยากจบมามีเงินเดือนเยอะๆมั่ง
แต่หัวไม่ค่อยไปเลยค่ะ เห็นพวกโปรแกรมคำสั่งเยอะๆแล้วหน้ามืดตาลาย

10285
อย่าไปติดเรื่องเงินเดือนเลยค่ะ

เรียนตามสาขาที่ตัวเองชอบดีกว่านะ

แล้วที่เหลือเค้าจะตามมาเอง

703
ซ้ำ

พี่ก๊อกลบให้หน่อย ยิ้ม
ลงไปกินข้าวแป๊บนึง

10285
ลบให้แล้นค่ะ

ลบให้อย่างวัยรุ่นรวดเร็วทันใจ ~

1480
มาสิงกันอยู่แถวนี้

อีกไม่ถึง 2 อาทิตย์จะต้องส่งความคืบหน้าอีกแล้ว
ช่วงนี้เล่น DS ได้เฉพาะตอนพักจากงาน หรือเล่นก่อนนอนเท่านั้น
เครียดๆ ต้องทำโมชั่นแต่ After Effect ก็เอ๋อๆ C4D นี่ยิ่งไม่เป็นเลยย จ๊ากก - -"

4320
เอ่อ ยังส่งงานอยู่เหรอ

เห็นเงียบๆไปนึกว่ารอดไปแล้ว สู้ๆครับ

10285
กลัวอะไรครับ

ระดับนี้แล้ว ไม่ต้องกลัวก๊าบบบ
ทำง่าย ๆ สิครับ ไม่เห็นต้องทำอะไรให้ซับซ้อนเลย =)

1480
แหม่พี่ก๊อก

พูดไปได้
จริงๆ เมื่อวานพึ่งเสวนากับเพื่อน ว่าการตรวจงานเค้าเน้น "เยอะ" มากกว่าความ "แปลก-ใหม่" มากกว่า
สังเกตได้จากเพื่อนที่ส่งในรุ่นเดียวกัน เสมือนกับว่าพวกมิกกำลังนั่งงมอะไรที่ดูเสียเวลา ทั้งๆที่ไม่ได้ช่วยงานอะไรเลย สู้เอาเวลาไปทำให้มันเยอะๆเข้าไว้ดีกว่า

กำหนดส่งแบบเสร็จสมบูรณ์ น่าจะปลาย ก.พ. มั้งครับ แถมต้องไปแสดงงานที่หอศิลป์กรุงเทพอีก
จะทำง่ายๆแบบที่พี่ก๊อกว่าไม่ได้แล้วล่ะ เดี๋ยวอับอายขายขี้หน้ากันพอดี

แห่ะ ๆ 2

10285
ที่ว่าทำง่าย ๆ

แต่ทำให้เสร็จสมบูรณ์น่ะครับ และน่าสนใจน่ะครับ

พูดง่ายแต่ทำยากไปไหมครับ แบร่..

4320
บอกอาจารย์ไปว่า

less is more ครับ ผมเลยทำ่ไม่เยอะ ที่เค้าทำเยอะๆกันมันเป็น maxiamlist(มีจริงๆนะคำนี้)

4320
เย้...............

คอมซ่อมเสร็จแล้ว จะออกไปรับเครื่องแล้วครับ
ฮิ้วๆๆๆๆๆๆๆๆ ดีใจออกนอกหน้า บอร์ดใหม่ คีย์บอร์ดใหม่
ฮา.......

10285
ยินดีด้วยครับ

ยิ้มปากกว้าง

ซ่อมกี่วันนิ... นานเหมือนกันนะเนี่ย ~
4320
เห็นว่า

ของเข้ามาตอนวันพุธหรือพฤหัสที่ผ่านมาครับ

ซ่อมเสร็จวันนี้พอดี รอดตายไป