new-imac27นิ้วเกิดอาการผิดปกติค่ะ

vickypop's picture
13
คือเพิ่งซื้อimac27นิ้ว3.1GHz Quad-Core Intel Corei5มาได้7วันค่ะ
จู่ๆวันนี้เปิดใช้งานเล่นsafariไปที่Top Sitesพอคลิกเลือกเพจก็กลายเป็นNew Tabแทน
สักพักไม่ถึง1นาทีหน้าต่างที่เปิดsafariไว้ ก็ย่อไปอยู่ที่dockเองค่ะ
พอลงไปเปิดitunesก็กลายไปเป็นเปิดหน้าเพจของappทั้งหมดค่ะ เปิดiphotoก็เปิดเพจของappเหมือนเดิม T^T
พอจะลองเปลี่ยนbackgroundก็คลิกขวาไม่ได้ เลยลองrestartดูก็ใช้ได้ปกติแต่แป๊ปเดียวก็เป็นอีกแล้ว
ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรหรอคะ?ใครพอรู้บ้างช่วยบอกหน่อยนะคะขอบคุณมากๆค่ะ

ปล.ลงวินโดว์7ไว้ด้วยค่ะ (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับปํญหาที่เกิดขึ้นนี้รึเปล่า)

nickoe's picture
4320
อืม

ผมคิดว่า system ผิดปกติ
ไม่น่าจะหนักหนาอะไร
และไม่น่าเกี่ยวกับ windows 7
ลองลงเครื่องใหม่เลยครับ

13
การที่systemผิดปกตินี่เกิดจาก

การที่systemผิดปกตินี่เกิดจากอะไรหรอคะ?

ikok's picture
10285
ตอบครับ

เดาว่า มีโปรแกรมหรือ setting บางอย่างที่ไม่เข้ากับเครื่องครับ

ไม่ทราบว่าเครื่องใหม่นี้เขา install os x และ setup user account ให้ใหม่ตอนซื้อเครื่องเลยหรือเปล่าครับ?

13
ได้install os x และ setup

ได้install os x และ setup user account เรียบร้อยแล้วค่ะ

ikok's picture
10285
ลองสร้าง user account ขึ้นมาใหม่นะครับ

ลองดูนะครัับเพื่อจะใช้งานได้

ถ้ายังไม่ดีขึ้น ลองติดต่อร้านที่ซื้อมาดูนะครับ

13
log in เพื่อยืนยันว่าเราเป็น

log in เพื่อยืนยันว่าเราเป็น adminไม่ได้เลยค่ะแบบว่าจะใส่passwordก็มีเสียงเตือนและก็พิมพ์อะไรไม่ได้
เลยสร้างuser accountใหม่ไม่ได้ค่ะT^T

minemind's picture
3876
ดูแล้วมันค่อนข้างจะเยอะ

แนะนำให้ยกไปที่ shop แจ้งอาการที่กล่าวมาทั้งหมดให้เค้าแก้ไขให้ครับ

13
ไวรัส

อาการแบบนี้สามารถเรียกว่า"ติดไวรัส"รึเปล่าคะ?

minemind's picture
3876
ไม่ครับ ผมคิดเหมือนพี่ nickoe

ไม่ครับ ผมคิดเหมือนพี่ nickoe ว่า ตัว osx ไฟล์ system น่าจะมีปัญหาสักอย่าง เลยทำให้การทำงานผิดเพี๊ยน

คำแนะนำคือ ให้ลอง format และลง os ใหม่ดูก่อน
แต่หากไม่มีความรู้เลย ยังใหม่ สดๆ ซิงๆ แนะนำให้ยกไปที่ร้านครับ เพราะบางทีอาจจะเป็นมากกว่าที่พี่ๆพูดมา เค้าจะได้เปลี่ยนตัวใหม่ หรือแก้ไขให้

13
งั้นลองformat+ลงosใหม่ดูนะคะ

งั้นลองformat+ลงosใหม่ดูนะคะ แล้วจะมาบอกผล
ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะคะ^ ^

13
เอาไปให้ร้านดูแล้วค่ะ

เอาไปให้ร้านดูแล้วค่ะ ไปบอกอาการให้ร้านฟังแล้วลองเปิดimacดูที่ร้าน แต่อาการกลับมาเป็นปกติดีทุกอย่าง!
สรุป..คือน้องแมคอยากไปเที่ยวนี่เอง แต่ยังไงก็ยังเฝ้าอาการต่อไปค่ะเผื่อกลับมาเป็นอีกรอบ