New MacBook Pro เจอปัญหาอีกแล้วว TT

keebasic's picture
20
หลังจากมีปัญหาเรื่องลำโพงไม่นานมานี้ เริ่มทำใจยอมรับมันแล้วว่ายังไงก็สู้เสียงMacWhiteตัวเก่าของผมไม่ได้ มาวันนี้ผมลงวินโดว์7 อัลติเมต เห็นแรมเต็มนะครับ แต่ใช้แค่2.17 ผมงงจริงๆ เล่นเกมแค่DotA ก็กระตุกแล้วด้วยย ผิดหวังกับMacตัวนี้มากครับ เพราะตัวเก่าผมNew White รู้สึกว่าจะลื่นกว่าเยอะเลยครับ หรือว่าเป็นเพราะMacWhiteผมลง winXp เลยลื่นกว่าอะครับ รบกวนผู้รู้ ช่วยทีนะครับบ TT
ปล.จำใจต้องลงWindow 7 ไม่ชินมือสักที

[ผมแก้ชื่อกระทู้ให้กันความสับสนนะครับ - ก๊อก]

AttachmentSize
Capture.JPG22.18 KB
ikok's picture
10285
ปรกติิิครับ

เครื่องแบบ onboard graphic card จะต้องแบ่ง ram บางส่วนไปแสดงผลครับ เลยทำให้แรมเหลือน้อยลงสำหรับ OS

ลองลง win 7 กับ ตัวเก่าดูสิครับ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
คิดว่า

คงโดนแชร์ไปให้การ์ดจอใช้แหละครับ
เล่นแล้วกระตุกนี่ผมไม่แน่ใจแฮะ ไม่เคยเล่น

CANLOF's picture
232
ถ้าอยากให้เห็น RAM เต็ม 4 GB

ถ้าอยากให้เห็น RAM เต็ม 4 GB ต้องลงเป็น 64 bit ครับ

ส่วนเล่นเกมนี่ ฝั่ง windows ไม่มีปัญหานะครับ ถ้าลงผ่าน BootCamp เพราะเล่น Crysis 2 กับ Dead space 2 ไม่กระตุกเลยครับ

ของผมก็ Macbook Pro 15" 2011 ยิ้ม

10285
จขกท.

คุณจขกท. เขาใช้เครื่อง 13" ที่การ์ดจอจะมาดึงแรมตรงส่วนนี้ไป และทำให้เล่นเกมกระตุกครับ ไม่เหมือนเครื่อง 15" ที่มีการ์ดจอแยกต่างหากเพื่อตรงนี้ครับ ยิ้ม

toffykapook's picture
248
ลองลง 64 บิทครับ

ผมใช้ 13" เหมือนกันเล่นได้ปกติครับไม่กระตุก

ek_kingkong's picture
1
น่าเล่นได้นะ

ลง bootcamp หรือ parallels ถ้า parallels เปิด ram ให้เห็นถึง 3 ได้ แต่ bootcamp ต้อง 64 ถึงเห็นเต็ม

20
ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ TT

ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ TT เอ่อแล้ว64bitนี่ต่างกับ32bitยังไงอะครับ ถ้าสมมติผมลง64bitจะทำให้แรมใช้งานได้เต็มที่รึเปล่าครับ หรือว่าเหมือนๆกับ32bitที่ผมลงอยู่อันนี้อะครับ
ปล.1 คุณtoffykapook ครับ เล่นเกมdotaปะครับ i5หรือi7ครับ
ปล.2อ้อลืมไปของผมcorei5นะครับ

toffykapook's picture
248
ตัว 2010

core2 duo 2.4 เล่นดอทเอกะเล่นวินนิ่ง นี่แหละครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผมมองต่างมุมครับ....ผมว่า เป็น OS วินโดวส์ ที่ไช้ด้วย ครับ..ผม เคยลง วินโดวส์ เครื่องนึง ไช้แรม4G มี การ์ดจอด้วย แต่เห็น แรม2.17 เหมือนกันครับ...ผมเดาว่า เป็นที่ ใบออสครับ (ในMacไม่มี นิครับ เป็น EFIแทน).ลองเปลี่ยนOSวินโดวส์ ดู ครับ เพราะ การกินแรมสำหรับการ์ดจอ ..ไม่กินหนักถึงขนาดเป็นกิ๊กหลอกครับ..วินโดวส์ ที่ออกมา แบบราคากันเอง จะมีปัญหา แบบนี้เยอะในช่วงนี้ครับ..แล้วลองรีเซตEFI ดูด้วยนะครับ..เสร็จแล้วก็เปลี่ยนลงวินโดวส์ อันอื่นเลยครับ

nickoe's picture
4320
โอววว

ตัวจริงมาแล้ว
ขอบคุณครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ในทางทฤษฎี 32-64 ต่างกันหลาย จุดครับ..แจ่ ในการไช้งานจริงๆ..ต้องขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอบ่าง ครับ..ที่เห็นแน่ๆ เลยคือรับแรมได้ ถึง100กว่ากิ๊กอ่าครับ(จำเลขระเอียดไม่ได้..แต่ ใครจะไช้เกิน100G ครับ??)..ช่องสัณญาณ ที่กว้างกว่า..ก็ จะส่งถ่าย กระประมวลผลได้มากกว่า แต่ ก็ มาจบที่ ซอฟท์แวร์ รองรับ รึเปล่าด้วยครับ..ลงวิน64แต่ลงโปรแกรม 32ก็ค่าเท่ากัน แหละครับ..ตอนนี้ผมก็ไช้XP64bitอยู่..ก็ ไม่เห็น ความต่างครับ แค่ มันเห็นแรม4G ให้สบายใจเท่านั้นเอง..นอนนัน อาการแฮ้ง ก็ มีเหมือนเดิม.ลงโปรแกรมได้ น้อยกว่าเดิม..เพราะบางโปรแกรม ลงใน64bitไม่ได้ แต่ เป็นแค่ โปรแกรมเล็กๆ ไม่ทำให้เกิดปัญหา ครับ..ส่วนdit.A..ร้านเกมส์ ที่ผมประกอบ ให้เขา ดูอัลคอร์ ก็เล่นด้แล้วล่ะครับ..ถึง จะออนอบร์ด ก็เถะ..ก็เล่นได้ อยู่ดีครับ

minemind's picture
3876
ลองเช็คดูก่อน

ลอง Update Windows และ Bootcamp Driver ให้เป็น Version ล่าสุด
ติด Virus รึเปล่า ลอง check process ดูว่ามีตัวไหนที่ทำงานแปลกๆบ้างไหม
เกี่ยวกับอุณหภูมิครับ อาจจะเป็นที่จุดวางเครื่อง หรือการเปิด run process จำนวนเยอะๆ ลองปิด process ไป เช่น msn, ie หรืออื่นๆ

20
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ เอ่มมผมลงมาทุกทางแล้วครับ ปิดเอฟเฟคทุกอย่างของ7 ปิดอะไรที่ไม่จำเป็นหมดเลยครับ
บังเอิญว่าMacproตัวใหม่เค้าบังคับลงwindows 7 ครับ Xpกับvistaไม่รองรับ ใจจริงๆอยากลงXpมากเลยครับ
วันนี้ก็ไปถามIstudioมาเค้าบอกว่ายังไงๆMacproตัวนี้ ระบบทุกอย่างการลื่นไหลของการ์ดจอก็ดีกว่า Macwhite แน่นอนครับ
วิธีแก้ตอนนี้ควรจะลงวินโดว์7 64bitตัวใหม่ใช่มั้ยครับ
เอ่อ ปล.EFI คืออะไรหรอครับ แล้วresetยังไงครับ ขอบพระคุณมากครับ

20
Boot Camp

เอ่อ ขอถามอีกนิดนึงครับ ที่เค้าออกมาประกาศว่าNewMacPro และ Air จะลงวินโดนXpกับvistaไม่ได้เพราะBootcamp เวอชั่นใหม่ที่มากับตัวเครื่องรึเปล่าครับ สมมติว่าผมไปก็อบปี้Bootcamp เวอชั่นเก่าจากMacwhiteมาลงXp จะได้มั้ยครับ

RelliKDoG's picture
16
ผมใช้ Macbook Pro 13" 2011

ผมใช้ Macbook Pro 13" 2011 Bootcamp ตีดอท ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะครับ เล่นได้ลื่นอีกต่างหาก

20
เอ่อ ของคุณRelliKDoG Macpro13

เอ่อ ของคุณRelliKDoG Macpro13 I7รึเปล่าครับ ของผมi5 TT แล้วคุณลงวินโดว์7เวอชั่นไหนอะครับ?

Sagittarius's picture
128
เจ้าของกระทู้ MacPro หรือ

เจ้าของกระทู้ MacPro หรือ MacBook Pro หรือครับ?

20
MacBook Pro 13 นิ้ว I5ครับ

MacBook Pro 13 นิ้ว I5ครับ ตัวถูกสุดของMBP

iam_ojo@hotmail.com's picture
30
Ram Fix

หา Ramfix มาใช้งานคับ ..

10285
ผมแก้ชื่อกระทู้ให้ตรงกับเนื้อหาแล้วนะครับ

จากเดิม Mac Pro เป็น MacBook Pro ครับ

จะได้ไม่สับสนนะครับ ยิ้ม

20
ขอบคุณครับ:)

ขอบคุณครับ:) ตอนนี้เซ็งมากครับไว้รอวินโดว์ใหม่TT

16
ของผม i5 ตัวล่างสุดครับ

ของผม i5 ตัวล่างสุดครับ ไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้นในการเล่น Warcraft III

20
ลงวินโดว์7ตัวไหนอะครับ

ลงวินโดว์7ตัวไหนอะครับ สงสัยผมว่าเป็นที่วินโดว์ผมแน่เลย

20
เอ่อ ขอโทดนะครับ64บิท

เอ่อ ขอโทดนะครับ64บิท หรือ32บิทอะครับ

16
64 บิทครับ...ผมว่าลองหาตัว

64 บิทครับ...ผมว่าลองหาตัว 64บิท ที่เป็นแผ่นแท้ หรือแผ่นไม่โมมาดูน่าจะดีกว่า

20
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองไปหามาลงดู ช่วงนี้เปิดเทอมแล้ว เซ็งเลยไม่มีเวลา TT