กำลังจะซื้อ Macbook Pro 13" ครับรบกวนขอคำแนะนำ

anno849's picture
3
คือผมกำลังชั่งใจอยู่ระหว่าง Macbook Pro ตัว 13" i5 กับ i7 ซึ่งราคาต่างกัน 10000 บาท เลยอยากจะรู้ว่าความเร็วมันต่างกันเยอะมั้ย แล้วการที่เราซื้อ รุ่น 13นิ้ว ตัวท๊อปหรือตัวบ๊วยแล้วเอาไปเพิ่มแรมเป็น 8gb จากเดิม ซึ่งมีอยู่แล้ว 4gb มันจะเร็วขึ้นเยอะมั้ยครับ
**แล้วเราใส่วินโดว์โดยใช้bootcamp แบ่งพาร์ทิชั่นไปให้ window os มันจะทำให้เครื่อง mac หรือเวลารัน ios จะหน่วง หรือช้าลง หรือส่งผลกระทบอะไรบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณสำรับทุกความเห็นและคำแนะนำที่จริงใจครับ ยิ้ม

RelliKDoG's picture
16
ถ้าไม่ได้ใช้งาน CPU

ถ้าไม่ได้ใช้งาน CPU ไม่แนะนำตัวทอปครับ มันไม่คุ้มเงิน1หมื่น

มันได้แค่ CPU กับ Harddisk ผมว่าไม่คุ้มอ่ะ การ์ดจอก็ออนบอร์ดเหมือนกัน

anno849's picture
3
ใช้งาน cpu

ใช้งาน cpu หมายความว่ายังไงหรอครับ
ที่ผมสนใจ ตัว i7 เพราะปกติเป็นคนชอบเปิดอะไรหลายๆอย่างพร้อมกัน เช่น เล่นเนตเปิดหลายๆเพจ ฟังเพลง เปิดไฟล์ต่างๆ พร้อมๆกันอ่ะครับ เลยอยากจะทราบว่า ตัว i5 2.3ghz กับ i7 2.7ghz มันต่างกันมากมั้ยครับ หรือจะเอาเงินไปเพิ่มแรมเป็น 8gb มันจะเร็วต่างกันมากมั้ยอ่ะครับ (ผมเห็นในเวปเค้าบอกว่าแรมที่มากับเครื่องเป็น DDR3 4gb 1333MHz แต่ทำไมที่เค้าเปลี่ยนให้เป็น DDR3 8gb แต่ เป็นแค่ 1066MHzอ่ะครับ)

ขอบคุณที่สละเวลามาตอบครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้พวกนี้จริงๆ ยิ้ม

od2504's picture
1077
การใช้งาน cpu

cpu เป็นตัวทำงานหลักในระบบคอมพิวเตอร์ทุกเครื่อง (central processing unit) ดังนั้น จึงไม่มีคอมพิวเตอร์ใดในโลกที่ไม่ใช้งาน cpu เพียงแต่คนทั่วไปมักเข้าใจว่ามันทำงานหนักมากน้อยต่างกัน ตามประเภทของโปรแกรมที่ใช้งาน
การเลือก cpu ที่มีประสิทธิภาพ เป็นเรื่องที่ดี แต่ก็ต้องแลกด้วยงบประมาณที่สูงขึ้น

sajiro's picture
1179
คือ ถ้าอธิบายแบบบ้านๆ

ผมก็ไม่ได้มีความรู้อะไรนะครับ

แบบ CPU ที่มีความเร็วต่างกันเนี่ย การทำงานมันจะต่างกันอย่างมีนัยก็ต่อเมื่อ
เป็นการทำงานหนักๆที่ต้องใช้ ศักยภาพของตัว Core จริงๆน่ะครับ

ถ้าเป็นการทำงานทั่วๆไป เบาๆ ดูหนัง ฟังเพลง เอกสาร อะไรทำนองนี้
การประมวลผลจะไม่ต่างกันมากครับ แทบจะไม่มีนัยเลย

น่าจะประมาณนี้นะครับ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยครับ

หรือลองอ่านจากกระทู้นี้ได้นะครับ
พี่ก็อกเขียนไว้ดีมากครับ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
ลองคิดตามนะครับ

สมมติ
มีก๊อกน้ำอยู่สองหัว
หัวนึงเล็ก หัวนึงใหญ่
เปิดน้ำในปริมาณที่เท่ากัน
ถ้าเราเปิดแบบเรื่อยๆ
จะเห็นว่า ทั้งสองก๊อก ก็ปล่อยน้ำได้ปกติ
ในเวลาเท่าๆกัน ได้น้ำปริมาณเท่ากัน

แต่ถ้าเราเปิดน้ำโดยเปิดสุดตัว
เท่าที่สองก๊อกจะเปิดได้
ในเวลาที่เท่ากัน ก๊อกใหญ่
จะให้ปริมาณน้ำที่มากกว่า

ดังนั้น บางคนจึงไม่คิดที่จะใช้ i7(ก๊อกใหญ่)
เพราะ i5(ก๊อกเล็ก) พอกับการใช้งานของเค้าแล้ว
เอาเงินที่เหลือไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ
ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะใช้ up ram เพิ่ม hdd
หรือหา ext hdd มาไว้ backup งาน

ggkung's picture
1
ผมเป็นคนนึงที่เอาตัวล่างมา

ผมเป็นคนนึงที่เอาตัวล่างมา i5ครับ
ผมคิดว่าถ้าพี่ไม่ได้รันโปรแกรมอะไรที่ต้องใช้ความเร็วมากๆๆหนักๆๆ เช่นพวกเกมส์3d(ถ้าเล่นตัวนี้คงไม่พอ) หรือโปรแกกรมเรนเดอร์พวกถอดรหัส แปลงไฟล์ แปลงหนัง ทีละหลายๆอันนะครับ ผมว่าไม่มีนัยยะและไม่แตกต่างเลยครับ ไม่คุ้ม ถ้าซื้อมาเล่นเนท ดูหนัง ฟังเพลง
ต่อให้พี่เปิดซักสิบหน้า processor ของพี่ก็ยังขึ้นไม่ถึง 100% เลยครับ processor พวก i จะบูทก็ต่อเมื่อมีโปรแกรมที่ต้องการการทำงานสูงจิงๆและชุดข้อมูลต่อเนื่องขนาดใหญ่เข้ามา ของผมมันจะบูทแรงขึ้นตอนผมเล่นเกมส์แล้วมันโหลดเท่านั้น(fm 2011)
ปล.ถ้าพี่เปิดงานหลายๆๆหน้านะครับ ผมแนะนำ Ram 8Gb DDR3 1333 ครับ ผมพึ่งซื้อมาเปลี่ยนเอง สูงสุดก็3000 บาท อีก7000 ไปซื้อexx hd ได้2 ตัวเลยครับ หรือว่าจะรอ hdd thunderbolt ก็ได้