แมคผมบูสท์ไม่ขึ้นครับ

DiggityDaw's picture
9
มันบูสท์ไม่ขึ้นอ่ะครับ โอยย..

สงสารน้องเค้าจริงๆ เพราะผมก็ใช้งานมาสามปีแล้ว
ซื้อ Apple Care ไม่ทันด้วย Y -Y

ปัญหาคือ เมื่อคืนผมจะเปิดเครื่องครับ
แล้วทีนี้น้องเค้าก็บูสท์นานมากจนน่าสงสัย ...เลยไปถึงน่ารำคาญ เลยกดปุ่มเปิดเครื่องค้างไว้
น้องเค้าก็ดับไปตามระเบียบ
(เหตุการณ์บูสท์ไม่ขึ้นเกิดมาแล้วหนึ่งครั้ง แต่ครั้งนี้ร้ายแรงกว่า)

ผมเลยเปิดคู่มือดู
แล้วลองใส่แผ่นลงไปตอนเปิดเครื่อง
คราวนี้ซวยคูณสอง ...แผ่นติดในเครื่องครับ...โง่จริงๆ

คิดว่าคงต้องพาน้องเค้าไปศูนย์จริงจังซะทีแล้ว เพราะใช้มาสามปี ไม่เคยเช็คไม่เคยบำรุงใดๆ
เพราะน้องเค้าไม่เคยมีปัญหา จนมาระยะหลังๆนี่แหละครับ

ถ้าเกิดว่าผมต้องเอาน้องเข้าศูนย์ พอจะทราบมั๊ยครับ ว่ามันจะมีค่าใช้จ่ายอะไรคร่าวๆบ้าง
จริงๆแล้วอยากอัพใหม่เป็น Lion เหมือนกัน ก็เลยยังรอเดือนหน้าไปก่อน ไม่ทำอะไรกับซอฟท์แวร์มาก

โอย ปวดหัว

minemind's picture
3876
สับสนจริงๆ

ไม่รู้จะสงสาร หรือ จะฮาดีครับ

od2504's picture
1077
ควรเลือกฮาครับ

ควรเลือกฮาครับ หัวเราะร่วน

minemind's picture
3876
คิดว่าคงต้องเสียค่าเอาแผ่นออก

คิดว่าคงต้องเสียค่าเอาแผ่นออก และ ค่าลง OS ครับ ราคาผมไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเท่าไหร่ แต่คิดว่าน่าจะต่อรองได้

9
ไปมาแล้วครับ ปรากฎว่าน้องเค้า

ไปมาแล้วครับ

ปรากฎว่าน้องเค้าแค่อยากไปสูดอากาศนอกห้อง

คือว่าพอเอาไปเสียบปลั๊กที่ร้าน
แล้วทุกอย่างก็รันฉิวววววววววเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ถามว่าหน้าแหกมั๊ย ...แหกนะ นิดนึง..

ปรากฎว่าเป็นปัญหาของการจ่ายไฟครับ ผมคิดว่าที่หอของผมมันจ่ายไฟไม่พอ เพราะผมลองปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกอย่าง แล้วเปิดเครื่องปรากฎว่าล้อกอินได้ แต่รันแอพพลิเคชั่นไม่ได้

เมื่อเช้าลองอีกหน ปรากฎว่าได้(ตื่นสาย) เพราะทุกคนออกจากหอไปทำงานกันหมดแล้ว
เหลือห้องผมห้องเดียวมั๊งที่ใช้ไฟ น้องเค้ารันฉิวววเลย

โอเค
...ย้ายหอ ฮ่าๆๆ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาอ่าน/ฮา/ให้คำแนะนำครับ

ikok's picture
10285
-.-

สรุปว่า เคสนี้ ..... แก้ปัญหาได้แล้วโดยที่ไม่รู้ว่าแก้ได้ยังไงใช่ไหมครับ... (ตึกโป๊ะ)

แบร่..

ยินดีด้วยนะครับที่แก้ได้แล้ว ยิ้ม

9
ฮ่าๆๆๆ

ฮ่าๆๆๆ ครับ
เป็นเคสนอยด์ๆฮาๆทึ่มๆของผมเอง

มันเป็นกรณีศึกษาได้นะ ถ้าเกิดเครื่องของใครมีอาการแบบนี้
ลองเปลี่ยนเต้าเสียบดูอ่ะครับ นี่น่าจะเป็นการปฐมพยาบาลขั้นแรก

แต่ผมคิดว่าหอทั่วประเทศไทยคงจ่ายไฟพอ
...ยกเว้นหอผม Y -Y

skywalker's picture
92
การจ่ายไฟ

แสดงว่าเครื่องมันรับไฟจากเต้าเสียบโดยตรงเหรอครับ

ไม่ใช่ว่าเวลาเครื่องทำงานขณะที่มีแบตอยู่ และก็เสียบชาร์จอยู่นั้นมันกินไฟจากแบตไม่ใช่เหรอครับ
ถ้ากินไฟจากแบต ต่อให้กระแสไฟที่เสียบจากเต้าเสียบมันต่ำ หรือเกิดไฟตก มันก็ไม่น่าเป็นอะไรนี่ครับ

ตกลงว่ากรณีนี้ ไม่มีแบตเหรอครับ?? แอบงง ??

9
มันคือ iMac อ่ะครับ อีกอย่าง

มันคือ iMac อ่ะครับ
อีกอย่าง ผมไม่มีเครื่องสำรองไฟด้วย

ใช้งานแบบเสี่ยงๆนอยด์ๆไฟตก Y vY

10285
ซื้อมาใช้ดีกว่าครับ

เพราะไฟบ้านเราไม่นิ่ง และกันไฟกระชากได้อีกต่อนึงครับ (เครื่องผมเคยพังเพราะไปกระชากมาแล้ว) ยิ้ม

9
หว่ายย...

หว่ายย... รับทราบและปฏิบัติตามด่วนครับ
ขอบคุณครับ ยิ้มปากกว้าง

pippo's picture
2469
เห็็นว่าใช้มา 3 ปี

อย่าตัดประเด็น HDD ใกล้กลับบ้านเก่าออกนะครับ ระมัดระวังด้วยก็ดี หา external hdd มา backup ข้อมูลไว้ด้วยครับกันเหนียว

9
อ้อ

อ้อ อันนั้นผมก็วางแผนไว้ด้วยครับ
คิดว่าจะแบ้คอัพงานออก เพิ่มHDDกับแรมเข้าไป
แล้วทำการดีทอกซ์น้องเค้าด้วย Lion (ออกแล้วๆๆเย้สส)

ฟอร์รั่มนี้อบอุ่นจัง ชอบๆ มาบ่อยๆดีกว่า ยิ้ม

9
ถามต่อเลยครับ ทุกคนมีความคิดเ

ถามต่อเลยครับ

ทุกคนมีความคิดเห็นยังไงกับไลอ้อนบ้างครับ?

2469
ที่อ่านความเห็น

จากหลายๆ คน มักจะบอกว่า "ไม่เห็นมีอะไรใหม่เลย เปลี่ยนน้อยมาก"
สำหรับผม ออกมาเมื่อไหร่ (เค้าบอกว่า july) จ่ายตังค์แน่ๆ
ราคาแค่ 900 กว่าบาท กับสิ่งที่ให้มาอย่าง Key Feature ที่ 8 - Version
มันก็ล้ำสุดๆ แล้ว อย่างอื่นยังไม่ต้องพูดถึง
ต่อไปไม่มีคำว่า "ตาย_่า ลืม save ซวยแล้ว ทำใหม่หมดเลย"

9
ฟีเจอร์ช่วยเซฟงานนี่

ฟีเจอร์ช่วยเซฟงานนี่ มันจะคอมซูมพื้นที่เยอะมั๊ยครับ

ไม่รู้จะถามยังไงอ่ะ แต่มันก็สงสัยจุดนี้อยู่
อย่างเช่น พื้นที่HDDและแรมในการประมวลผลขณะนั้น

10285
ตอบครัับ

ไม่ครับ เป็นการ save เฉพาะส่วนที่แตกต่างกันครับ ไม่ใช่การ copy แล้วเปลี่ยนชื่อเป็นไฟล์ใหม่ครับ

เขาเลยเปลืองพื้นที่ในการเก็บน้อยกว่าครับ ยิ้ม

2469
อันนี้

คุณก๊อกกรุณาแปลไว้อย่างละเอียดที่นี่ : http://macmuemai.com/content/6366

Key Feature#8 - Versions:

• เป็นสำเนาไฟล์ที่ auto save สร้างขึ้นมาในช่วงเวลาต่าง ๆ หรือสร้าง snap short ได้
  • ประหยัดพื้นที่เพราะจะจำเฉพาะส่วนที่แตกต่างกันในไฟล์เดิม ไม่สร้างเป็นไฟล์ใหม่ให้เปลืองพื้นที่
  • ถ้าต้องการ share จะเป็นการ share เฉพาะเวอร์ชั่นล่าสุด
  • เหมือน time machine สำหรับไฟล์เอกสารที่ต้องการ
  • ระหว่างอยู่ใน versions เราสามารถนำสิ่งที่อยู่ใน versions ก่อนหน้านี้มาใส่ไว้ใน versions ปัจจุบันได้ด้วยการ copy & paste
9
ยังไม่ได้ดูคีย์โน้ตเลยครับ ได

ยังไม่ได้ดูคีย์โน้ตเลยครับ
ได้เลื่อนดูผ่านๆแต่ในเว็บไซต์

ขอบคุณมากครับ

เตรียมตัวเสียตังค์อีกแล้ว Y .Y