แฟ้มdownloads ตรง desktop หายไป....มีวิธีเอาคืนมาไหมคะ...?

bervyblue's picture
3
ปกติทางขวามือล่างของ desktop จะมีไอคอนรูปแฟ้ม 3 อันใช่ไหมคะ อันแรกก็เป็น แฟ้มapplications แฟ้มdocuments และแฟ้มdownloads ถัดไปก็จะเป็นไอคอนรูปถังขยะ แล้วช่วงหลังเราดาวน์โหลดนู่นนี่มาเยอะมาก ของนู่นนี่มันก็จะมาลงในแฟ้มdownloads เราเห็นว่าแฟ้มมันเริ่มจะเยอะไปแล้วนะ เลยพยายามจะลบของที่ดาวน์โหลดมาผิดออกไปบ้าง โดยการลากของเหล่านั้นลงถังขยะเลย ก็มันอยู่ใกล้ๆกันนี่นา แล้วเราลากอีท่าไหนไม่รู้ มันดันหายไปทั้งแฟ้มเลยอ่ะค่ะ ตอนนี้เลยเหลืออยู่แค่ 2 แฟ้ม เลยอยากจะทราบวิธีเอาแฟ้ม downloads ให้มันกลับมาอยู่ที่เดิมค่ะ ลองพยายามด้วยตัวเองแล้วแต่ยังไม่เป็นผลเลยค่ะ กลัวมันจะยิ่งเละไปกว่านี้ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

minemind's picture
3876
ลองดูจ้ะ

เราสามารถ เพิ่ม icon หรือ folder บน dock เองได้ โดยการ ลาก icon app หรือ folder นั้นๆ มาวางบน dock ครับ

3
ในที่สุด

ทำได้แล้วค่ะ แต่ลำบากพอควร

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

zzero_orezz's picture
221
zero

รู้แล้วบอกต่อเผื่อคนอื่นบ้างครับ แอบเคือง

3
จากที่เราทำนะคะ ทั้งงมเอง ทั้งอ่านจากที่เค้าแนะนำมา

ตอนแรกก็เปิด finder ก่อน มองหาแฟ้มที่ต้องการ แล้วก็ลากจาก finder ลงมาค่ะ ลากมาวางไว้ที่ desktop เลย
แต่มันลำบากตอนลากนิดนึง สำหรับเรา เพราะเราไม่มี mouse ใช้แต่ trackpad ถ้าคนที่ใช้เก่งๆก็คงไม่ลำบาก

minemind's picture
3876
สู้สู้

ให้เวลาตัวเองปรับตัวนิดนึงจ้ะ