ช่วยด้วยด่วนค่ะ แผ่นติดใน Macbook ใหม่ ทำไงก็ไม่ออก ฮือๆๆ

natchy555's picture
2
พอดีน้องชายเอาคอมไป แล้วสงสัยใส่แผ่นที่สกปรกมากๆลงไป อ่านไม่ได้ แถมเอาไม่ออก ช่วยทีค่ะ ตอนนี้ไม่ได้อยู่เมืองไทย ทำไงดี ฮือๆๆๆ ช่วยทีค่ะ

ikok's picture
10285
วิธีเอาแผ่นออกนะครับ

แบบบ้าน ๆ เลย ให้เอาเทปกาว 2 หน้าบาง ๆ ติดที่ปลายไม้บรรทัด แล้วค่อย ๆ สอดเข้าไปให้ติดกับแผ่นที่อยู่ในเครื่อง แล้วลองตะแคงช่วยนะครับ

ปล.ขอโทษทีที่ตอบช้าครับ อินเตอร์เน็ทที่บ้านผมเสีย เลยไม่ได้เข้าเวปในช่วย weekend นี้ครับ

mafia041's picture
45
เคยเป็นครับ

ผมลองปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่อะครับมันก็คลายออกมาาเอง

natchy555's picture
2
ขอบคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ แต่สงสัยเจ้าแผ่น cd นี้จะสกปรกมากจนไม่อยากออก เลยต้องทำการถอดส่วนประกอบออกทีละชิ้นจากด้านหลัง จนถอดตัวใส่แผ่นออกมาได้ แต่ก็ต้องพิถีพิถันในการดึงแผ่นออกมาให้ได้ ในที่สุดมันก็ออก เย้ๆ หลังจากนั้นก็ต่อส่วนประกอบกลับคืน และลองใส่แผ่นใหม่เข้าไป ในที่สุดก็ทำงานได้อีกครั้ง แต่ก็หวังว่า ระหว่างที่ถอดออกทีละส่วนนั้น ไม่ได้ไปกระทบหรือทำให้โปรแกรมอะไรบกพร่อง ก็ต้องลองดูไปเรื่อยๆ ดีใจจังเลย...

nickoe's picture
4320
ถอดเองเลยเหรอ

เก่งมากเลยครับ o

ikok's picture
10285
ดีใจด้วยนะครับ

ว่าแต่... พยายามดีจริง ๆ เลยนะนี่ แห่ะ ๆ 1

ปล.คุณ natchy555 อย่าลืมหารูปสวย ๆ มาใส่ใน avatar นะเจ้าคะ ~