ได้ยินมาว่า os x lion ไม่มีแบบแผ่นขายหรอครับ

BalLo's picture
172
พอดีผมเห็นจากเว็บอื่นมาอะครับเลยเข้ามาถามดู

ถ้าไม่มีแย่เลย อุตส่าซื้อ super drive มา

pippo's picture
2469
ก็

ประมาณนั้นครับ

tonlyosaki's picture
198
แล้วผมจะชื้อยังไงครับเนี่ย

credit card ผมก็ไม่มี ==

nickoe's picture
4320
เดี๋ยวนี้

มีบริการบัตรเครดิตเสมือนนะครับ

KungVid's picture
52
บัตรเดบิตใช้ได้ครับ

เดี๋ยวนี้บัตรเดบิต (ATM) ของธนาคารสามารถใช้ซื้อสินค้าออนไลน์ได้ครับ โดยเฉพาะธนาคารกสิกรไทย และกรุงเทพ (ผมใช้อยู่ทั้งสองธนาคาร) รายละเอียดลองสอบถามทางธนาคารดูครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ได้ข่าวว่า มีคนที่โหลด10.7 มา แล้วไรด์ ลงแผ่นได้ แล้ว ครับ..ผมว่า มี ความเป็นไปได้สูง ที่จะมีแผ่น ออกมา ครับ..ด้วย เหตุ ผลอีกหลายประการ...ผมจะซุ่ม รออยู่ ตามพงหญ้่า ดู แล้วกัน ครับ.. ไม่นาน คงมี ข่าวดี อิอิ

2469
ที่โหลดมา

แล้วไรด์ลงแผ่นได้ ไม่ใช่ตัวเต็มครับ เป็น Developer Preview ครับ ล่าสุดมีถึง DP 4

tsattaba's picture
28
เห็นว่าราคา 29.99 เหรียญ

ก็ม่แพงนะ พอรับได้ มีความสุข

zzero_orezz's picture
221
zero

ตามกระทู้นี้ครับ http://macmuemai.com/forum/topic/6393

619
เดอิดาระ

หมายถึงว่า ถ้าเขาไม่ยอมทำเป็แผ่นออกมา รับรอง เถื่อนเต็ม ตลาดแน่ครับ..Apple คง ไม่ยอม เสีย ตรงนี้หลอกครับ..แล้วก็ การลงเป็นแผ่น ผมว่ามันOKกว่า อัพเอา Appleก็คงรู้เหมือนกัน เขาไม่ยอม ให้ของเขา มี ตำหนี มีปัญหาหลอกครับ..แล้วอีกมากมาย .. ถ้าไม่ออกเป็นแผ่น ผม ว่า ต้องมีคนอีกมาก ที่คิด ว่า น่าจะออกเป็นแผ่นนะครับ อืม..

4320
คือ

ผมว่าไม่เกี่ยวหรอกนะว่าแผ่นผีจะเต็มตลาดเพราะไม่ทำแผ่นออกมาเอง
เพราะทุกวันนี้ มันก็เกลื่อนอยู่แล้ว

แล้วถ้าจะให้ทำแผ่นด้วยเนี่ย ราคามันไม่ได้ 29 เหรียญหรอก
ไหนจะค่าปั๊ม ค่าscreen ค่าขนส่ง อื่นๆอีกมากมาย

minemind's picture
3876
เดาเอา

ผมมองว่า ถ้าไม่ผลิตแผ่น ก็จะเป็นการไม่เพิ่มขยะนะฮะ

kuran's picture
24
Apple

Apple เขาพยายามผลักดันไม่ใช้แผ่นแล้วหล่ะครับตามแนวคิดที่บอกอีกหน่อยการใช้แผ่นจะน้อยลง อย่าง AppleCare ยังไม่มีแผ่นเช็คเครื่องแถมมาให้แล้วเลย

theerapong's picture
171
ถูกครับ ผมซื้อที่ japan

ถูกครับ ผมซื้อที่ japan ไม่มีแผ่นตอนแรกแปลกใจเพราะบ้านเราก่อนหน้านั้นมี
แถมไม่ได้งลงทะเบียนอะไรด้วย เขาลงให้เสร็จสรรพ

172
ผมว่าคุณค่าทางจิตใจ

คุณค่าทางจิตใจก็มีสูงนะครับ
ได้แผ่นมานั่งกอดนอนกอดสุขใจกว่าเยอะ
ซื้อผ่านอินเตอร์เน็ตมันจับต้องไม่ได้อะครับ

อิอิ อีกแง่มุมหนึ่ง

619
เดอิดาระ

ก็ เห็นด้วยนะครับ ที่ลดทรัพยากร..น่าเสียดาย..ถ้าเอาแผ่น ที่ ไร้สาระ พวก หนังR หนัง คูณ..มาเก็ย ข้อูล ที่สำคัญๆ ได้ก็คงดี...ขายเป็น ..แบบ ลง แฟรตไดร์..รึ ไม่ก็..ข้อมูล มา เก็บ เอง อะไรงี้ก็ดีครับ..แต่ ยังไง ก็ตาม..ผม ว่า ข้อ มูล ดีๆ สำคัญ..ก็น่าจะ เก็บ ใว้ ในที่ดีๆ ไช้งานง่ายๆ ก็ดีครับ..ได้มา เป็นแผ่น ก็ ควรค่าแก่การ เก็บรักษาครับ..(อีกมุมนึงก็ยึดติดกะวัตถุ อิอิ) เฮ้อออ ... ลำบากเนาะ อิอิ.

4320
เอาจริงๆ

ผมก็อยากได้เป็นแผ่นนะ
รู้สึกสบายใจกว่า

2469
ชอบแบบ

เป็นแผ่นอีก 1 เสียงครับ ชอบสะสมทั้งแผ่น ทั้ง packaging มันสวยดี

4320
นั่นสิครับ

พอ os ไม่มีแผ่นแล้วขาดๆอะไรไปอย่าง

172
ใครมีเบอร์ steve job มั่งครับ

เดวผมจะลองโทรไปต่อลองดูครับ
ให้ขายเป็นแผ่น ให้แต่ mmm อิอิ
ถ้าได้คงจะดี

ล้อเล่นขำๆนะครับ

tonlyosaki's picture
198
แผ่นอีกเสียงครับ

เดียวเวลาโหลด เกีดเน็ดหลุด โหลดคืนไม่ได้ server มีปัณหา (โดยเฉพาะวันแรก ไม่ได้ว่า server apple ไม่ดีนะครับ แต่ถ้าคนเป็นล้านกระหนำ่โหลดพร้อมกันก็อาจจะเป็นไปได้ครับ ) ผมว่าเป็นแผ่นสบายใจกว่าครับ สำหรับผมนะ

2469
เท่าที่อ่านมา

เค้าบอกว่ามันจะโหลดจนเสร็จก่อน แล้วค่อยเริ่มติดตั้งเองอัตโนมัตินะครับ

ก็อาจจะสบายใจเรื่อง net หลุดได้บ้าง ยิ่งถ้ามันฉลาดขนาดโหลดต่อให้ได้ยิ่งดีเลยครับ

ไม่ต้องมาเริ่มต้นโหลดใหม่ ถ้า net หลุด

zzero_orezz's picture
221
zero

มันก็มีข้อดีข้อเสียสำหรับเรื่องแผ่น ถ้ามองอีกมุมนึงคือมันจะเก็บตัวโปรแกรมไว้ให้เราเมื่อเราต้องการใช้ไม่ต้องกลัวเรื่องแผ่นเสียแผ่นหายหรือเครื่องไม่อ่านแผ่น ลดปัญหาเรื่องผลิตแผ่น เคลมแผ่นเปลี่ยนแผ่น

petenest's picture
45
petenest

แล้วถ้าผม restore เครื่องใหม่ lion os จะหายมั้ยครับ อยาก ไรท์เป็นแผ่นเก็บไว้ต้องทำยังไง ครับ

2469
ผมลงแบบ

Upgrade จาก 10.6.8 หลังจากลง Lion แล้วเรียบร้อย ตอน Restart ถ้ากด Key Option ไว้ จะมี Recovery HD ขึ้นมาให้เลือกด้วย ตรงนี้ผมเข้าใจว่า เป็น Partion ที่ถูกสร้างขึ้นไว้ในกรณีที่ต้องการลง Lion ใหม่ครับ

2469
ผมลงแบบ

Upgrade จาก 10.6.8 หลังจากลง Lion แล้วเรียบร้อย ตอน Restart ถ้ากด Key Option ไว้ จะมี Recovery HD ขึ้นมาให้เลือกด้วย ตรงนี้ผมเข้าใจว่า เป็น Partition ที่ถูกสร้างขึ้นไว้ในกรณีที่ต้องการลง Lion ใหม่ครับ