ถ้าผมอยากจะเก็บเวปที่ชอบไว้ในเครื่อง จะเป็นไฟล์ pdf หรืออะไรก็ได้ ต้องยังไงครับ

rkimhan's picture
35
ถ้าผมอยากจะเก็บเวปที่ชอบไว้ในเครื่อง จะเป็นไฟล์ pdf หรืออะไรก็ได้ ต้องยังไงครับ

minemind's picture
3876
ถ้าเป็น bookmark

ถ้าเป็น bookmark น่าจะอยู่ใน

Home > Library > Safari > Bookmark.plst

copy ไป หรือจะ upload ผ่านเวปฝากไว้แทน

ikok's picture
10285
มีอีกวิิธีนะครับ

ถ้าอยากจะเก็บภาพ screenshot ไปไว้ในรูปแบบไฟล์ภาพ หรือว่า capture หน้าเว็บทั้งหน้าเอาไว้ดูภายหลัง มี plugin ของ browser หลายตัวที่ช่วยทำตรงนั้นครับ อย่างของ safari ก็มี เช่นตัวที่ชื่อว่า Awesome screenshot ครับ ลองติดตั้งแล้ว restart safari ดู

จากนั้นก็ capture พร้อม edit หรือทำเบลอได้ก่อน save ครับ ยิ้ม เก๋ดี

โหลดได้จากหน้านี้ครับ https://extensions.apple.com/

tsattaba's picture
28
ของผมแบบนี้อ่ะ

ใช้ FF นะครับ กด file-->save page as--->เลือกว่าจะเก็บแบบไหน ที่ไหน ตั้งชื่อว่าอะไร

zzero_orezz's picture
221
zero

ถ้าเว็บที่เข้าบ่อยเก็บไว้ใน Bookmarks ถ้าเว็บที่ไม่แน่นอนว่าจะถูกบล๊อคหรือถูกปิด ก็ save page as แบร่..

rkimhan's picture
35
อย่างนี้นี่เอง

อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับทุกท่าน