โหลดหนังและเก็บไว้ใน ext ได้นานขนาดไหนครับ

kittikorn's picture
272
ผมได้ใช้โปรแกรม utorrent โหลดหนัง มาเก็บไว้ ที่ ext มันจะอยู่ได้นานขนาดไหนครับ หากเราต้องการเก็บไว้
ดูไปสักสิบปี่หรื่อสิบห้าปี เราต้องทำอย่างไรครับ บางคนแนะนำว่าเก็บไว้ใน ext ได้เพียงปีสองปีภาพก็จะเสียแล้ว
จะมีวิธ๊ใดบ้างครับ ที่จะรักษาอายุมันให้นาน เพราะถ้าเกิดเสียคงจะหาโหลดเรื่องเดิมที่เราชอบคงยาก
ขอผู้รู้ชอบแนะนำผมหน่อยครับ

nickoe's picture
4320
ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ไฟล์รูป ไฟล์ VDO ผมเก็บมาจะสิบปีแล้วยังไม่พังเลยครับ
แล้วถ้ามันพังง่าย ขนาดนั้น อย่าว่าแต่เป็น ext hdd เลย
เอาแค่ในเครื่องนี่แหละ ที่ทำงาน run os กัน
save งานกัน อีกเยอะแยะที่มันรับภาระหนักกว่า ext hdd
คงพังกันก่อนสองปีแหละครับ (ถ้าไฟล์มันเสื่อมสภาพเองได้
แปลว่าผมตกข่าว ไม่นับไฟล์มีปัญหาเพราะ hdd เสีย)

ที่มันจะพังคือ hdd มันพังจากการใช้งานที่ไม่ถูกวิธี
หรือตก ไม่นับพวกที่อาจจะมี defect มาจากโรงงาน
อย่างโหลดบิททั้งหลาย ผมถือว่าเป็นการใช้งานที่ผิดนะ
เพราะว่ามันทำงานไม่หยุดต้องบันทึกข้อมูลลงตลอด
ทำให้เสื่อมได้เร็ว

วิธีที่จะใช้งาน hdd ได้ดีที่สุดคือ ใช้งานเท่าที่จำเป็นนี่แหละครับ
อย่าให้ความร้อนสะสมมากเกินไป อย่าตกอย่ากระแทก

ป.ล. โหลดมาดูแล้วถูกใจ อุดหนุนแผ่นแท้เก็บไว้เป็นที่ระลึก
ก็ดีนะครับ ถ้าไม่มีคนซื้อ ไม่มีคนอุดหนุน อีกหน่อยเราจะไม่เหลือ
อะไรเลยครับ

272
ขอบคุณมากครับ คุณ nickoe

ขอบคุณมากครับ คุณ nickoe ผมยินดีที่จะซื้อแผ่นแท้มาเก็บไว้อยู่แล้วครับ เพราะกลัวว่า ext hdd
จะเก็บ หนังจำพวกนี้ไว้ได้ไม่นาน แต่หนังพวกที่ผมเก็บนี้เป็นหนังเก่า คนไม่นิยมดู และผมยังไม่เคยเห็นมีขาย
ในท้องตลาดเลยครับ บางเรื่องผมเคยเห็นช่วงระหว่างเดินทางก็ซื้อมาเก็บไว้ครับ

เห็นที่แนะนำผมนั้นก็ยินดีครับ มันเก็บได้นาน แต่บังเอิญผมไปที่ร้าน Istudio ที่เซ็นทรัลพระรามสาม
ถามช่างเทคนิค เขายีนยันว่าเก็บได้อย่างมากก็ไม่เกินสองปี ก็เลยกังวล เขาแนะนำว่าทุกสองปีต้องซื้อ
ext hdd มา copy หนังพวกนี้ไว้

minemind's picture
3876
hdd มันไม่บูดนี่ฮะ

ถ้าตามสภาพการใช้งานก็คง 3-5 ปี มั้งฮะ ผมว่ามันไม่น่าจะพังนะถ้าดูแลรักษาดีๆ แต่ที่เห็นเปลี่ยนๆกันก็เพราะมันออกรุ่นใหม่กว่า หรือ ความจุมันไม่พอซะมากกว่า

เสียบใช้ตอนที่ต้องการใช้งาน อย่าเสียบแช่ อย่างเช่นตั้ง load bit ลง ext เพราะจะทำให้อายุมันสั้นลง

272
ขอบคุณมากครับ คุณ minemind

ขอบคุณมากครับ คุณ minemind ผมก็ว่ามันคงไม่บูดหรอกครับ ถ้ามันบูดได้จริงๆ ลิ้นชักโต๊ะที่ทำงานผม
คงมีกลิ่นไปนานแล้วครับ อิ อิ ขอบคุณมากอีกทีนะครับ

pippo's picture
2469
ผมมี

Ext. HDD แบบ Firewire 400 ยี่ห้อ Lacie อายุเกือบๆ 10 ปี แล้วยังใช้งานได้ดีอยู่เลย เพียงแต่พื้นที่มันน้อยอย่างน้องต่ายว่า ที่จริงอายุการใช้งานมันขึ้นอยู่กับการใช้งาน การดูแลรักษามากกว่าครับ อย่าร้อนๆ อย่าชื้นๆ อย่าทำตกหรือกระแทก และที่สำคัญอย่าเสียบคาไว้ตลอด พอเครื่องมันแฮงก็จะพาให้ Ext. HDD อายุสั้นลงไปด้วย

เล่าขำๆ เกี่ยวกับความมั่วของช่างที่ iStudio

วันก่อนผมไปถามปัญหาการ์ดจอ Mac Pro รุ่น 2006 (Desktop) เค้าก็ชี้ไปที่ MacBook Pro ที่วางอยู่ ผมบอกว่าไม่ใช่น้อง Mac Pro ตัวที่เป็น Tower สูงๆ น่ะ ต้องใช้จอ Cinema Display มาต่อน่ะ

เค้าถามผมว่า มีด้วยเหรอ? ผมนี่อยากจะเขกกระโหลกจริงๆ (แต่ไม่กล้าเดี๋ยวเค้าสวน) ทำงานใน iStudio ไม่รู้จัก Mac Pro อย่างน้อยถ้าไม่เห็นตัวเป็นๆ ก็ควรได้ดู website apple บ้างนะ

272
คุณ pippo

คุณ pippo ครับ

ตั้งแต่ผมพูดกับช่างเทคนิด ที่ Istudio แล้ว ยอมรับว่าเครียดมากจริงๆ แต่พอได้รับคำแนะนำและยื่นยัน
จากทุกๆคนในบอร์ดนี้ก็รู้สึกยินดีครับ ขอบคุณจากใจจริงครับ