ถามคะถามมือใหม่ขอถามว่าจะปกป้องmacbook pro ลูกรักยังไงดีคะ

ChocCoRaiN's picture
27
เครื่องนี้เป็นเครื่องแรกในชีวิตที่กว่าจะเก็บเงินก้อนแรกในชีวิตซื้อมาได้อ่ะคะ เลยอยากรู้ว่าพี่ๆ เพื่อนๆ รักษาแม็คบุ๊คกันยังไงคะ

อย่างตอนที่ซื้อมาที่ร้านเค้ามีโปรซื้อพวก screen film ไม่รู้ยี่ห้อ + moshi palm guard + moahi clear guard + hardshell ของ ซีทรู ลดราคา 15% ก็เลยจัดมาครบเลย

แต่พอเริมมาอ่านไปอ่านมา บางคนก็บอกว่า ตัวที่เอาไวครอบคีบอร์ดของโมชิไม่ควรติด บางคนบอกว่าให้หาผ้ามาวางตอนปิดเครื่อง คือตกลงสำหรับตรงทำยังไงดีคะ ใช้ไม่ใช้ดี ปิดผ้าไม่ปิดดี

แล้วก็ระหว่างฟิล์มกันรอยที่ติดเครื่องกับตัวฮาร์ดเชลตัวไหนดีกว่ากันคะ เพราะตอนนี้ใส่ฮาร์ดเชลอยู่ แล้วมันแกะออกยากมากๆ เวลามันมีฝุ่นเข้าไปแล้วแกะยาก(จริงๆ แกะออกขางเดียวยัังไม่เคยแกะสำเร็จเลย) เวลาแกะกลัวเครื่องข้างๆ เป็นรอยอ่ะคะ (คิดว่าน่าจะเป็นแน่ๆ เพราะมันเป็นเคียวๆ เกาะๆเครื่องเอาไว้) แล้วติดฟิมล์ดีมัย ทีเค้าติดแบบฟิมล์ร้อนอ่ะคะ หรือว่าติดฟิมตัวไหนดี

หรือจะติดมันทั้งฟิมล์ทั้งใส่ฮาร์ดเชลครอบไปเลย มันจะเยอะไปมัย -*-

อย่าว่ากันเลยนะคะ อยากรู้จริงๆ แต่ไม่รู้จะไปถามใคร ถามร้านร้านก็คงอยากขาย ก็พอเดาได้ว่าจะได้คำตอบแบบไหน ถามเพื่อนหันซ้ายหันขวาไม่มีใครใช่ mac สักคน T^T

แล้วเวลาติดฟิมนี่เค้าติดทั้งเครื่องเลยหรือเปล่าคะ

ป.ล. เครื่องเป็น MBP 15 คะ

สุดท้ายขอบคุณนะคะ แล้วก็ขอโทษที่ดูจะถามอะไรไร้สาระไปสักหน่อย

hypergeo's picture
21
อย่าไปติดฟิล์มกันรอยรอบเครื่อ

อย่าไปติดฟิล์มกันรอยรอบเครื่องเลยครับ ถ้าเวลาเอาออกสีเครื่องจะออกเหลืองๆ ที่จริงไม่ต้องใส่ก็ได้นะครับ เพราะ MBP มันเเป็นอะลูมิเนียมป้องกันรอยขีดข่วนอยู่แล้วอ่ะครับ ส่วนตัวเครื่องผมปล่อยเปล่าไม่มีอารายทั้งสิ้นเลยครับ ก็ไม่มีร่องรอยไรนะครับ

minemind's picture
3876
งง

เอาออกละมันเหลืองด้วยหลอครับ มันไม่ใช่ว่าเหลืองแค่ตัว film หลอครับ

zzero_orezz's picture
221
zero

ถือประโยชน์เป็นที่ตั้งครับซื้อมาใช้งานให้คุ้ม อย่าปซีเรียสกับการรักษาจนเกินไป ใช้งานตามปกติไม่ให้ตกกระแทก ส่วนตัวใช้ moahi clear guard กับ cooling pad ส่วนเรื่องจะไปปิดดูดอากาศทางแป้นคีย์บอร์ดส่วนตัวคิดว่ามันไม่โอเวอร์ขนาดนั้น ช่องอากาศไม่ได้มีแต่ที่คีย์บอร์ด ตามพอร์ทต่างๆมันก็มีช่องให้อากาศเข้าครับ เรื่องระบายความร้อน มันก็มีพัดลมใต้เครื่องตัวเดียว ความร้อนระบายออกทางบอร์ดี้สำหรับแมคที่เป็นอลูมิเนียม ฉะนั้นเวลาทำงานตัวบอร์ดี้เครื่องจะร้อน หาพัดลมหรือ cooling pad มาช่วยจะโอกว่าครับ

221
zero

ตกใจ-1

27
งงด้วยเรื่องเหลือง

เออตกลงติดฟิมนี่มันเหลืองที่เครืองด้วยหรอคะ ใครเคยเอาไปติดมาบอกที

ส่วนเรื่องความร้อนถ้าไม่อะไรก็ไม่เท่าไหรคะ เพราะความรู้สึกมันก็ไม่ร้อนถ้าเทียบกับเครื่องโน็ตบุ๊ตตัวอื่นของเพื่อน

แล้วก็ยังรอคำตอบเรื่องฟิม กับ ฮาร์ทเชิลยุนะคะ ส่วนที่ว่ากลัวเรื่องรอยเพราะว่า บางทีมีไปถ่ายงานข้างนอกแล้วเอาเครื่องไปโอปะเรดอะคะ มันเลยดูจะลุยๆ อยู่ เลยอยากเซฟไว้ดีกว่า

21
เหนมีคนเอามาโพสอะครับ

เหนมีคนเอามาโพสอะครับ มันออกเหลืองๆ ผมเลยไม่กล้าติดเลย

ถ้าเอาไปข้างนอกใส่ ฮาร์ทเชิล โอเคกว่าครับ

221
zero

ตัวที่เหลืองน่าจะเป็นแมคบุ๊คไวท์ครับ

minemind's picture
3876
อันนี้ปะครับ http://macmuemai

อันนี้ปะครับ
http://macmuemai.com/forum/topic/4842

ถ้าใช่อันนี้ ตัว film เท่านั้นที่จะเหลืองครับ พอแกะออกมา เครื่องก็จะเป็นสีเดิมนี่แหละ แต่ต้องทำความสะอาดพวกคราบกาวหน่อย

kingairsoft's picture
36
เครื่องของผมติดไอ้ที่รองข้อมื

เครื่องของผมติดไอ้ที่รองข้อมืออย่างเดียว (ผมใส่นาฬิกา)จำไม่ได้เขาเรียกว่าอะไรครับ มาถึงทุกวันนี้ก็ไม่เห็นมีรอยอะไรนอกจาก S/N ลอกนิดหน่อยครับ mbp 15" 2009 ครับ

27
สรุป ฟิมติดฟิมส์เครื่องไม่เหลืองเน๊าะ

ไปดูตามกระทู้ที่คุณ kingairsoft โพส สรุปเครื่องคงไม่เหลือง ว่าแต่ติดฟิมล์นี่ฟิมล์ไฟรนมันคืออะไรหรอคะ แล้วอันไหนดีกว่ากัน คำถามไม่จบไม่ส้ินน่าเอาmacตีหัวตัวเองจริงๆ แต่กลัวmac พัง -*-

21
อ่อ ใช่ครับ

อ่อ ใช่ครับ ผมเหนกระทู้นี้มาเลยไม่กล้าติดเลย ฮ่าๆ อย่าไปติดไฟลนเลยครับ ไม่สวย เครื่องจะออกเงาๆ

27
แต่เห็นที่ร้านมันเป็นด้านๆ เหมือนไม่ได้ติดเลย อ่ะคะ

ว่าแต่ตอนแรกที่คะจะติดฟิมนี่จะไปติดที่ไหนอ่ะคะ มีร้านแนะนำมัย

21
มีร้าน Istudio

มีร้าน Istudio รึป่าวไม่แน่ใจที่อยู่ตรง BTS อารีย์ อ่ะครับ ถ้ามาจากอนุสาวรีย์จะอยู่ฝั่งขวาอ่ะครับ รู้สึกจะประมาน 1590 บาทอ่ะครับ แต่ต้งใช้เวลา 2ช.ม เพราะติดแบบใช้น้ำอ่ะครับ

FolkTrance's picture
130
รักษาดีๆไม่ต้องติดก็ได้

ของผมก็ไม่ติดครับ เพราะดูจากสภาพเครื่องแล้วมันดูแลง่ายเกินไป

ไปใส่ Hard shell ผมว่าดูเทอะทะและคิดว่าระบายความร้อนที่ body แย่ลงด้วย

ตัว body มีคราบก็เช็ดทำความสะอาดได้ไม่ยากครับ ดังนั้นเลยไม่ติดอะไรดีกว่า ยิ้ม

อ้อ้ไม่เปลืองตังค์ด้วย เอาไปลงทุนกับพวก UPS ,stand , docking หรืออุปกรณ์ที่ยังขาดๆดีกว่า

CANLOF's picture
232
- -

เวลาจะพับฝาเครื่องเพื่อปิด เอากระดาษที่มันแถมมาตอนซื้อ รองไว้ก็ได้ครับ กันรอยปุ่มจะไปโผล่ที่หน้าจอแค่นั้นก็ไม่มีปัญหาแล้ว อ่ะ แน่นอน

ToboTi's picture
26
ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ถ้าใ

ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ
ถ้าใช้ทำงานในห้องอย่างเดียวแทบจะไม่ต้องติดเลย ยกเว้นถ้าใส่นาฬิกาสายเหล็กก็น่าจะติดPalm Guardกันไว้หรือไม่ก็ถอดนาฬิกาออกก่อนใช้เครื่องจะได้ไม่ต้องเสียเงินติด
ส่วนถ้าใช้แบบสมบุกสมบัน ออกงานข้างนอกเป็นส่วนใหญ่ก็หาพวกHardshellใส่กันไว้ก็ดีครับ

Adariw's picture
269
ใช้แค่ ฟิล์มกันรอย Key Board กับ Soft Case ...

ใช้แค่ ฟิล์มกันรอย Key Board กับ Soft Case อ่ะ แน่นอน
ใช้งานทรหดเหมือนกันค่ะ
เอา MBP ใส่ใน Soft Case ก็กันรอยได้แล้ว..ตัว MBP เองก็เป็นรอยยากอยู่แล้วค่ะ
ปอยใช้งานมา 1 ปีแล้วยังไม่เป็นรอยอะไรเลย (ยกเว้น ถ้าทำตกนะคะ ><)

ใช้ฟิล์มกันรอย Key Board
เพราะเห็นของพี่ที่เค้าไม่ได้ใช้อ่าคะ ตัวอักษรบนแป้นมันเลือนไปเยอะเลย
เวลาใช้ ถ้าเครื่องมันร้อนก็แกะออกมาให้มันระบายบ้างเท่านั้นเอง

27
ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ

แหะๆ ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ ได้ขอสรุปไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว