ถามผู้รู้เรื่องการจัดการไฟล์

nan_cavi@hotmail.fr's picture
8

อยากรู้ว่าในการเปิดอินเตอร์เน็ตแมคโปรจะเก็บข้อมูลต่างๆไว้ในความจำเครื่องหรือเปล่า ถ้ามีไม่ทราบว่าจะลบตรงไหน บางทีรูปที่ลบไปแล้วแต่ก็ยังเจออยู่ใน all images มันรวมอยู่กับรูปที่ไม่ได้ลบด้วย ทำไงดี รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ

nickoe's picture
4320
อืม

พวก temp file พวกนี้ลบออกด้วย
พวกโปรแกรม utilities ต่างๆครับ
ที่นิยมก็มี onyx ครับ
ลองหาข้อมูลในเวบดูครับ
แต่ถ้าไม่มีความรู้อะไรเลย
อย่าทำเองนะครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ

อยากรู้ว่าในการเปิดอินเตอร์เน็ตแมคโปรจะเก็บข้อมูลต่างๆไว้ในความจำเครื่องหรือเปล่า ถ้ามีไม่ทราบว่าจะลบตรงไหน

เก็บครับ

สำหรับวิธีลบ ถ้าใน Safari ไปที่เมนู Safari บนแถบเมนูด้านบนแล้วเลือก Reset Safari จากนั้นติ๊กหัวข้อที่ต้องการลบครับ ส่วนใน Firefox ไปที่ Tools แล้วเลือก Clear History ครับ

บางทีรูปที่ลบไปแล้วแต่ก็ยังเจออยู่ใน all images มันรวมอยู่กับรูปที่ไม่ได้ลบด้วย ทำไงดี

ถ้ารูปนี้อยู่ในเครื่องปรกติ บน Finder หลังจากลบไปแล้ว ให้ empty trash ด้วยนะครับ แต่ถ้ารูปที่ว่านี้เคยอยู่ใน iPhoto ก็ให้ empty trash ใน iPhoto ด้วยครับ หลักการเดียวกัน คือใน iPhoto เขาจะมี trash พักรูปที่เรากด delete เอาไว้ในนั้นก่อน ถ้าเราต้องการลบจริง ๆ ให้เรา emty trash ในนั้นอีกทีครับ

8
ขอบคุณมากค่ะ

เคลียร์และชัดมาก ขอบคุณที่แบ่งความรู้ให้กันนะคะ

10285
ยินดีครับ :)

ว่าแต่ สรุปว่าลบรูปได้แล้วหรือยังครับ?

8
ลบไปนานแล้วค่ะ หายไปหมดเลย

ลบไปนานแล้วค่ะ หายไปหมดเลย เพราะว่าไปลบในall images แล้วก็ไป ​empty trash นึกว่ามันเป็นไฟล์ไร้ประโยชน์เหมือนในวินโดว์ คนนี้แมคมือใหม่จริงๆค่ะ เครื่องช้านิดหน่อยไม่ได้เห็นไฟล์เกะกะลบทิ้งหมด มือไวจริงๆ

4320
ออ

ิวิธีนี้ก็ได้ ผมลืมไปเลยครับ

10285
:P

ปรกติไม่ได้ใช้ onyx ไงครับ ผมเลยจำได้ แต่คิดว่า onyx ก็ทำได้เหมือนกัน แต่เป็นแบบ system wide ที่ผมไม่ต้องการตรงนั้นครับ ยิ้ม

8
ยังไงก็ขอบคุณที่ช่วยเข้ามาตอบ

ยังไงก็ขอบคุณที่ช่วยเข้ามาตอบนะคะ

4320
จริงๆแล้ว

หลังๆมาผมไม่ได้สนใจเรื่องลบไฟล์เหล่านี้เลยครับ
ผมใช้งานอย่างเดียวเลยจริงๆ
หัวเราะร่วน
แล้วอย่าง safari มันมีตั้งให้จัดการลบพวกนี้ทิ้ง
ตามระยะเวลาอยู่แล้วด้วย เลยลืมกันไปใหญ่เลย