adapter พังง่ายจัง

eatapple's picture
44
adapter mbp เพิ่งใช้ได้แค่ปีเดียวเองค่ะ พังซะล๊ะ ต้องเสียตังค์ซื้อใหม่
หนูว่า adapter หัวแบบเก่ายังดีกว่าอีกค่ะ

พี่ๆมีวิธีดูแลมันยังไงค่ะ บอกหนูด้วยเถิดเจ้าค่ะ

อาทิตย์นี้สงสัยหนูต้องกินมาม่าทั้งอาทิตย์
ไม่มีตังค์แล้ว มีความสุข!

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

เอามาให้ผม..เด๋ยวผมเคลีย ให้.. อิอิ ..ผม ก็ไช้งาน ปรกติ นะ ครับ..กระ แทกบ้าง หล่นบ้าง..ก็ ไม่ เห็น เป็นไร นะครับ..แล้ว ที่ ว่า เสีย นี่ อาการเป็นเยี่ยงไร ครับ???

44
มันชาจไฟไม่เข้าค่ะ

มันชาจไฟไม่เข้าค่ะ ต้องขยับหัวมันตลอดเลย
วันนั้นหงุดหงิดมาก ชาจยังไงก็ไม่เข้า เลยหมุนๆๆๆๆตรงหัวมัน ได้ยินเสียงอะไรบางอย่าง แกร๊กๆ

อืม... สรุปซื้อใหม่

pippo's picture
2469
น่าสงสาร

งั้นเดี๋ยวผมเลี้ยงข้าวเอง (ทั้งอาทิตย์)

ส่วน adapter เอาไปให้พี่ข้างบนเค้าเคลียร์ ยิ้มปากกว้าง

tee_987@hotmail.com's picture
117
อืม

สำคัญตอนเก็บสายครับ พยายามอย่าหักตรงข้อต่อสายให้มากนัก อาจทำให้สายขาดในได้ครับ ส่วนตรงหัวต่อให้จับตรงเหล็กเวลางัดออกอย่าถอดโดยการดึงที่สายครับ อ้อ ตัวอแดปเตอร์ควรแยกเก็บต่างหากดีกว่า แค่นี้ก็น่าจะทำให้อยู่กับเราไปอีกนานครับ ยิ้ม

ikok's picture
10285
ตัวเก่าก็เป็นครับ

เพื่อนผมใช้ตัวเก่าอยู่ เคยสายขาดตรงข้อ และไฟแล่บ แปล๊บ ๆ ตอนเสียบครับ แห่ะ ๆ 1

od2504's picture
1077
แนะนำการยืดอายุ

ก) ใช้ปลั๊กพ่วงแบบมีสวิทช์ โดยเสียบ adapter ก่อนแล้วจึงเปิดสวิทช์ (ช่วยไม่ให้เกิดประกายไฟขณะเสียบ) ตอนถอดก็ปิดสวิทช์ก่อน
ข) เวลาเสียบ/ติดตั้ง ไม่ควรจับที่สาย แต่ควรจับที่ตัว adapter/ขั้วต่อ แล้วจึงออกแรงดึง
ค) (ข้อนี้สำคัญที่มักถูกลืม) เวลาเก็บควรม้วนสายให้เรียบร้อย โดยไม่ฝืนตลอดแนวยาวของสาย การฝืนจะทำให้สายบิด ทำให้สายไฟภายในบิดตัวและชำรุดในที่สุด (เสมือนการเก็บสายยางรดน้ำต้นไม้ให้เป็นวงกลม หากเราฝืนในขณะม้วน จะทำให้สายบิดและพับหัก)

44
^_^

ขอบคุณค่ะ ต่อไปต้องระวังให้มากๆแล้ว
ไม่อยากจะเสียตังแล้ว มีความสุข!

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

หัว ต่อ กับMac มีปัญ หาหลอครับ??...ประมาณนี้รึปล่าครับ
หลังจากที่เครียดหาหนทางอยู่หลายวัน เครมก็เครมไม่ได้ หาร้านซ่อมก็ไม่ได้ ซื้อใหม่ก็แพง ดิฉันจึงตัดสินใจชำแหละมันให้รู้แล้วรู้รอด โดยมีแฟนพี่เป็นผู้จัดการค่าา

นี่คือสภาพก่อนถูกชำแหละค่ะ ตรงใกล้ๆหัวจะสังเกตุเห็นถึงรอยไหม้ เวลาเสียบใช้ก็จะมีกลิ่นไหม้ออกมา จนไม่กล้าใช้

ก่อนอื่นต้องเลื่อยปอกพลาสติกออกก่อน จะให้เห็นถึงเนื้อข้างในว่ามันเป็นไง

กรรมาวิธีก็คล้ายครึงกับการซ่อมสายไฟทั่วไปแต่หน้าตามันจะแตกต่าง มันจะมีลวดเล็กๆสานไปสานมาเหมือนกระเป๋าสาน และสอดใส้ด้วยลวดตรงกลางที่มีปอกสีขาว

ซ่อมๆๆบักรีๆๆเชื่อมๆๆ จนได้หน้าตาเป็นแบบนี้

ทดลองใช้ซะ

จากนั้นทำหน้าตาให้มันดูดี เหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น

.................................
กระทุ้จาก FreeMac ครับ