ถามเกี่ยวกับlibraryครับ

gyroscope27's picture
29
คือผมเพิ่งได้ ext hdd มาอ่ะครับ อยากจะทำ Time machine เอาไว้แล้วก็เก็บไฟล์อื่นๆด้วย ก็เลยมีคำถามมาถามอ่ะครับ

1. ผมเริ่มลองใช้ iphoto แล้ว แล้วก็ทำ library แต่มันใหญ่อ่ะครับเลยอยากเก็บไว้นอกเครื่อง ผมจะย้าย library ยังงัยอ่ะครับ แล้วพอย้ายได้แล้วครั้งหน้าเวลาลงรูปเพิ่มจะให้มันเก็บ Library ที่นอกเครื่องทำยังงัยเหรอครับ พอมีวิธีปล่าวครับ

2. อยากทราบว่าปกติแบ่งพิ้นที่ทำ Time machine กันคนล่ะเท่าไรเหรอครับ

nickoe's picture
4320
คำตอบครับ

1.copy library มาไว้ที่ ext hdd เลยครับ ทีนี้พอจะเปิดโปรแกรมให้กด option ค้างไว้

มันจะถามว่า เลือก library หรือ สร้าง library ใหม่ครับ เราก็เลือก "เลือก library" ครับ
เราก็ใช้งานได้ตามปกติครับได้เลยครับ สามารถสร้าง library กี่อันก็ได้ครับ แล้วก็ใช้วิธี
นี้เลือกเปลี่ยน library ครับ (ถ้าไม่กด option มันจะเปิด library สุดท้ายครับ แล้วถ้า
เก็บ library ไว้ที่ ext ก็ต้องต่อ ext hdd ทุกครั้ง)
2.ผมแบ่งไว้ 100GB ครับ อ่านคำแนะนำเรื่องการแบ่งพื้นที่ให้ TM ได้ที่นี่ครับ
ikok's picture
10285
เพิ่มเติมนะครับ เกี่ยวกับการแบ่งพื้นที่ สำหรับ backtup บน TM

จาก link อันนี้ด้วยครับ

ควรจะแบ่งพื้นที่เอาไว้บน ext. hd ก่อนทำการเปิดใช้งาน TM ครั้งแรกนะครับ

ไม่ใช่อะไร เป็นเพราะว่าถ้าทำการเปิดใช้ TM ไปแล้ว การจะมาปรับเปลี่ยนอะไรทีหลังจะค่อนข้างเสียเวลาครับ แต่ถ้ารอการเริ่ม backup แบบนับหนึ่งใหม่ได้ ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา .. แต่ก็อีกทีครับ backup ครั้งแรกของ TM จะใช้เวลาค่อนข้างนาน ให้ค่อย ๆ ตรองตรงนี้ดูดี ๆ ว่าคุณจะแบ่งพื้นที่ยังไงบ้างบน ext. hd นะครับ

ส่วนนี้เป็นการแบ่ง partition บน ext.hd แบบแยกเก็บ library ต่าง ๆ ด้วย แบบที่ผมใช้จริง ๆ นะครับ (บน ext.hd ขนาด 320GB)

1.ส่วนสำหรับ share file กับ windows ตรงนี้เป็นแบบ FAT32 มีพื้นที่ประมาณ 10 GB (หรือไม่เกิน 5% สำหรับเครื่องผมที่ไม่ได้ตั้งใจใช้งานในวงเครื่อง windows แบบจริงจัง.. ถ้าคุณต้องการใช้งานไฟล์ร่วมกับ windows บ่อย ๆ ก็ปรับตรงนี้เพิ่มเอาตามความเหมาะสมนะครับ
2.ส่วนสำหรับเก็บ Library ทั้งหลาย - ตรงนี้ผมแยกเก็บนะ คือผมไม่อยากให้ TM ทำ Backup ตรงนี้ซ้ำซ้อนหลายรอบ ก็เลยเก็บแยกเอาไว้ที่เดียว แล้วก็มีไฟล์งานเอกสารบางส่วนเก็บไว้ตรงนี้ด้วย พื้นที่ตรงนี้ประมาณ 100GB
3.พื้นที่สำหรับ windows (boot camp) อีกประมาณ 10GB (ตรงนี้แบ่งเอาไว้น้อยมาก เรียกได้ว่าเกือบพอดี เพราะผมเอาไว้สำหรับอ้างอิงตอนเขียนบทความเกี่ยวกับ boot camp เท่านั้นครับ ไม่ได้เอาไว้ใช้งานจริงแต่อย่างใด)
4.ที่เหลือเป็นพื้นที่ Backup สำหรับ TM ครับ =)
29
ช่วยอธิบายตรงนี้เพิ่มหน่อยได้มั๊ยครับ

2.ส่วนสำหรับเก็บ Library ทั้งหลาย - ตรงนี้ผมแยกเก็บนะ คือผมไม่อยากให้
TM ทำ Backup ตรงนี้ซ้ำซ้อนหลายรอบ ก็เลยเก็บแยกเอาไว้ที่เดียว
แล้วก็มีไฟล์งานเอกสารบางส่วนเก็บไว้ตรงนี้ด้วย พื้นที่ตรงนี้ประมาณ 100GB

ทำซ้ซ้อนยังงัยเหรอครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ ผมกำลังงงกับ TM พอดีเลยครับ พอผมย้าย library ไปที่ ext hd พอเข้า TM มันไม่มี back up รูปไว้อ่ะครับ ผมเลยเดาว่ามันไม่ back up ข้อมูลที่ไม่อยู่ใน mac พอย้ายออกเลยไม่มีข้อมูลเก็บไว้

4320
อธิบายครับ

พี่ก๊อกหมายความว่า

พี่เค้า(ผมด้วย)จะสั่ง TM ไม่ให้ back up library ทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็น iTunes iPhoto หรือ
iMovie ครับ ทุกอย่างที่เป็น library เพราะวิธีที่พวกผมใช้คือ การทำ library อยู่ที่ ext hdd อยู่แล้วครับ
เลยไม่จำเป็นต้องให้ TM back up ให้อีกรอบ จะให้ TM ทำการ back up เฉพาะไฟล์อื่นๆครับ

ที่มันไม่ back up ไฟล์ที่อยู่นอกเครื่องเพราะ default ของ TM จะไม่ back up อะไรก็ตามที่อยู่ที่
ext hdd ครับ ถ้าเคยคตั้งค่าจะเห็นว่ามันยกเว้นไว้อยู่แล้ว
10285
ที่ว่าซ้ำซ้อน

คือแบบนี้นะครับ

ถ้าผมเก็บ library ทั้งหลายเอาไว้ในเครื่อง ไม่ว่าจะ iTunes, iPhotos .. เวลา TM ทำงาน เค้าก็จะ backup แล้วสร้างสำเนาของ Library ทั้งหมดนี้อีกรอบนึง

ง่าย ๆ เลยคือเสียพื้นที่ตรงนี้เพิ่ม เช่นว่า ถ้า Library ต้นทางทั้งหมดของผมมีพื้นที่รวมกันประมาณ 100GB เมื่อ Backup เสร็จแล้ว ก็จะเสียพื้นที่เพิ่มขึ้นเป็น 200GB เพราะมีสำเนาของ Library เพิ่มขึ้นมาจาก backup ของ TM อีก 100GB ทำนองนี้ครับ

สำหรับผมไม่จำเป็นถึงขนาดนั้น และการย้าย Library ออกมาไว้ข้างนอกก็ดีสำหรับคนที่อยาก sync iPod, iPhone กับเครื่องคอมฯ ที่มีอยู่หลาย ๆ เครื่องได้ โดยที่ใช้ Library เดียวกัน (เพราะอยู่ใน ext.hd) ครับ =)
10285
ส่วนไฟล์เอกสารบางส่วน

ที่ผมนำมาไว้ตรงนี้ด้วย คือเป็นการ backup 2 ชั้นครับ เพราะเดิมต้นฉบับของไฟล์เอกสารพวกนี้ จะยังคงมีอยู่ในเครื่องผมด้วย เลยมีสำเนาใน backup ของ TM ปรกติ และจะมีตรงนี้เพิ่มขึ้นมาอีก copy นึง

เหตุผลที่ผมทำตรงนี้ เพราะว่า ไฟล์พวกนี้สำคัญสำหรับผม และมีการเปลี่ยนแปลงตำแหน่งในแบบที่ผมเข้าใจ (คนเดียว) ครับ แบร่..

โดยส่วนใหญ่แล้วผมเอาไว้ backup ไฟล์ที่กองกันไว้บน desktop ของผมเอง ที่จะมีไฟล์ผ่านเข้าออกตลอด การมีตรงนี้ช่วยให้ผมจัดหมวดหมู่ของไฟล์พวกนี้ได้ง่ายขึ้นสำหรับตัวผมเองครับ
29
ขออีกคำถามครับ

เวลา merge event มันจะมีข้อความเตือนให้เรายืนยันอีกรอบ แต่ผมดันไปคลิ๊กว่าไม่ต้องแสดงอีก ทีนี้ผมอยากได้ข้อความนี้กลับมาอ่ะครับ แบบว่าเผื่อกดผิดจะได้ยังมีอีกขั้นถามว่าจะทำจริงๆหรือปล่าว มีวิธีเรียกข้อความนี้กลับมาปล่าวครับ

4320
อันนี้

ผมจำไม่ได้ครับ รอพี่ก็อกโลด

29
TM ไม่ back up library

พอย้าย library มาที่ ext hd แล้ว TM ไม่ back up ยังงี้เวลาเกิดเผลอลบรูปก็เอารูปกลับมาไม่ได้แล้วสิครับ ใช่หรือปล่าว

10285
ถ้าคุณลบรูปใน iPhotos

รูปที่ถูกลบไปจากใน album หรือ event ทั้้งหลาย จะยังคงมาถูกพักเอาไว้ใน trash ใน iPhoto อีกทีนึงนะครับ

ดังนั้น ถ้าเรายังไม่ empty trash ตรงนี้ไป ภาพที่เคยถูกลบเอาไว้ก็จะยังคงอยู่ในนี้ครับ =)

แต่ถ้าเผลอลบรูปที่อยู่นอก iPhoto ทิ้งไป ก็จะหายไปพักไว้ใน trash ของ OS X ก่อนเหมือนกัน ถ้าเราล้าง trash ตรงนี้ไป ไฟล์ก็จะถูกลบหายไปเลยครับ
zneb076's picture
28
ผมทำตามที่คุณ nickoe

ผมทำตามที่คุณ nickoe บอกแล้วครั ย้าย iphoto library ไป ext hdd หลังผมลลงเครื่องใหม่ clean install แล้วผมย้ายกลับไปคืนก่อนด้วย แล้วภาพของหน้าปกแต่ละอัลบัมไม่ขึ้นครับ แต่ภาพข้างในแต่ละอัลบัมขึ้นครับเปิดดูได้ เป็นเพราะอะไรเหรอรับ