++ สอบถามเกี่ยวกับ FlashDrive มันไม่อัพเดตค่าความจุ ++

AYAGO's picture
56
คือ เหมือนจะเป็นหมดเลยครับ ทั้ง HDD 500gb และ Flash Drive 8gb, 4gb เป็นหมดครับ

เวลาเราลบอะไรข้างในไป มันจะไม่อัพเดต size ให้ครับ ทำไห้ไม่สามารถก๊อปไฟล์เพิ่มเติมได้เวลาพื้นที่จะเต็ม

ต้องถอดเข้าเสียใหม่ งง มากครับ

ทุกอันเป็น NTFS นะครับ โดยการ format ด้วย windows ส่วนใน mac มี MacFUSE และ NTFS3G อยู่ครับ

ช่วยทีครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. ผมลงข้อมูลได้มากกว่า 4gb อยู่แล้วนะครับ

ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ดููนะครับ

หลังจากที่ลบไฟล์อะไรไปแล้วใน external hdd ให้กด empty trash บน dock ก่อนที่จะ eject drive นั้นออก แล้วดูว่าได้พื้นที่คืนมาหรือไม่นะครับ (ปรกติน่าจะได้คืนหลังจาก empty trash เรียบร้อยแล้ว)

ลองดูนะครับ

56
ขอบคุณครับ

คือ ผมลอง ๆ ดูแล้ว เจอขอเปรียบเทียบดังนี้ครับ

Flashdrive อันหนึ่ง เป็น exfat ลอง format เป็นแบบนี้ดู มันจะคืนค่าตอนที่เราไปลบที่ trash ด้วยครับ ถือว่าปกติ

แต่ Flashdrive อีกอัน และ HDD ext. นั้น ผมใช้โดยการเอาไป format ที่ windows เป็น Windows NT File System (TUXERA) อะไร ประมาณนี้น่ะครับ ดจาก get info นะครับ พวกนี้แหละที่มันไม่คืนค่าครับ งง มากเลย แต่ตอนลบก็หายไปเลยนะครับ ไม่ลง trash

ช่วยทีครับผม ขอบคุณมากครับ

ikok's picture
10285
ผมเดานะครับ

เรื่องนี้น่าจะมีค่าให้ตั้งตรงส่วนที่เกี่ยวกับ MacFuse หรือ NTFS-3G เพราะเขาเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้เต็ม ๆ คือทำให้ OS X เขียนไฟล์และลบได้ แต่เขาอาจจะมีค่า setting บางอย่าที่เอาไว้สำหรับการเรียกคืนพื้นที่นี้โดยเฉพาะครับ

ผมเดานะครับ เพราะว่าไม่เคยใช้โปรแกรมจำพวกนี้ในเครื่องเลยครับ แห่ะ ๆ แห่ะ ๆ 1

56
ขอบคุณครับ ผมก็คิดเช่นนั้น

ขอบคุณครับ ผมก็คิดเช่นนั้น กำลังพยายามปรับ ลองผิดถูก แต่ยังไม่ได้ครับ

ต้องรอผู้รู้มาตอบ ขอบคุณจริง ๆ ครับ