ใช้งาน Hard Lock (แก้วรรณยุคต์ลอย) ไม่ได้ แก้ไงครับ

Newhand's picture
5
ซื้อมามือ2ครับ ตัวสีนำ้เงิน น่าจะรุ่นเก่า เสียบแล้วไม่มีไฟติด มันขึ้นข้อความว่า

Please install a correct hardlock for TSP plug-in, otherwise the application will be quit automatically.

แบบนี้เสียมั้ยครับ หรือว่า มันต้องลงไดร์เวอร์ แล้วเอาที่ไหนครับ (ซื้อมาหัดใช้ แมค ที่บ้าน)

ปล.ใช้แมคที่ทำงานมา แค่ 1 ปีครับ (Hard Lockที่ทำงานสีแดงเสียบแล้วมีไฟติด)
nickoe's picture
4320
hard lock

มันตรง version กับโปรแกรมที่ใช้รึเปล่าครับ ลองเช็คดู
ส่วนตัวไม่เคยใช้ครับ หลังๆมี font ที่เป็น unicode แล้วไม่ต้องใช้ hard lock แล้วครับ
ลองบอกบริษัทดูว่าจะขอซื้อ font ที่เป็น unicode มาใช้เลยดูครับ ได้ได้เลิกใช้ hard lock
แล้วก็ทำงานสะดวกกว่ามากครับ

ikok's picture
10285
ให้ลองติดต่อตัวแทนจำหน่ายดูนะครับ

ลองถามว่าจะยังมี support ตรงส่วนนี้แล้วหรือไม่

โดยส่วนตัวผมไม่ได้ใช้ เพราะแค่ font ธรรมดาที่ติดเครื่องมาก็ดูเก๋ดี + ใช้โปรแกรม inkscape ที่ทำงานกับ font ติดเครื่องได้ และดีด้วย 

เลยไม่ได้ใช้ hardlock เลยครับ แห่ะ ๆ 1
od2504's picture
1077
สนใจโปรแกรม inkscape

สนใจโปรแกรม inkscape กรุณาแนะนำด้วยครับ

ikok's picture
10285
แนะนำคร่าว ๆ นะครับ

ลองโหลดมาใช้งานดูได้นะครับ ถ้าเกิดคุณ od2504 เคยมีพื้นฐานหรือว่าเคยใช้งานโปรแกรมตระกูล adobe illustrator มาบ้าง จะค่อนข้างง่าย เพราะส่วนใหญ่คล้ายกันครับ

โหลดได้จาก

ก่อนการติดตั้ง inkscape ในเครื่องบน OS X เราต้องทำการติดตั้ง X11 ก่อน ดูได้จาก link นี้ประกอบนะครับ
od2504's picture
1077
/ไม่เคยใช้ illustrator แต่ใช้

/ไม่เคยใช้ illustrator แต่ใช้ photoShop บ่อย ซึ่งบาง font ไม่มีปัญหาวรรยุกต์ลอย

/เดี๋ยวคงต้องศึกษา ตาม link ที่คุณก๊อกกรุณาแนะนำ
/ขอบคุณครับ