ยุดีๆ แม็คก็ดับไปเฉย แร้วพอผมเปิด ขึ้นมา ให้เข้าเน็ตเฉย แต่ผมไม่รู้รหัสครับ

tuntheshock's picture
19
ตามหัวข้อครับ

Nu-eMMa's picture
1837
ไม่เข้าใจค่ะ

รหัสเน็ต รึรหัสเครื่อง ค่ะ ??

pippo's picture
2469
น่าเศร้าใจ

ที่มีรายงานข่าวว่านักศึกษาไทยที่จบปริญญาตรีอ่อนภาษาอังกฤษมาก

ต้องบอกว่าภาษาไทยเองก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ ทั้งๆ ที่เป็นภาษาแม่แท้ๆ

อย่างกระทู้นี้เป็นต้น วิกฤติจริงๆ

CooLMiLK SCAN's picture
152
มองต่างมุม

ไม่ใช่ผมไม่รักภาษาไทยนะครับ แค่มีความคิดเห็นที่แตกต่าง

ผมว่าการที่ภาษาใด ๆ ยังมีการเกิดคำพูดใหม่ๆ ภาษาทางการก็ดี หรือ ภาษาแสลงก็ดี มันแสดงว่า ภาษานั้นยังไม่ตาย เช่น ภาษาบาลีสันสกฤต หรือ ภาษาลาติน เป็นภาษาที่ตายแล้ว ไม่ถูกนำมาใช้ในการพูดสนทนา จึงถูกนำไปใช้ในวงการวิชาการ ซึ่งต้องการความนิ่งของภาษา ส่วนภาษาที่พวกเราใช้กันในปัจจุบัน เป็นภาษาที่ยังไม่ตาย จึงมีการเกิดใหม่และเลิกใช้ของคำ ไม่เว้นแม้แต่ภาษาทางการยังมีคำเกิดขึ้นเรื่อย ๆ ส่วนภาษาแสลง แน่นอนว่ามันย่อมฟังแล้วไม่เป็นทางการ และเกิดเร็วกว่าภาษาทางการ แต่มันถูกเลิกใช้เร็วกว่าภาษาทางการมากครับ เกิดมาไม่นานก็หายไป และยังใช้กันในบางช่วงวัย และบางกลุ่มคนเท่านั้น เมื่อคนเหล่านี้ผ่านพ้นวัยนั้น หรือเข้ามาสู่สังคมที่ใหญ่ขึ้น ผมเชื่อว่า คนเหล่านี้จะปรับตัวเข้าหาสังคมใหม่ได้ครับ อีกอย่างภาษาแสลงเป็นภาษาที่สามารถใช้สื่ออารมณ์ของผู้พูดผ่านทางตัวพิมพ์ได้ดีกว่าภาษาทางการหลายเท่าครับ

ชีวิตคนเราหนึ่งชีวิต มีการได้พบปะผู้คนหลายกลุ่ม และหลายระดับ จึงต้องมีภาษาหลายระดับเพื่อใช้เป็นเครื่องมือในการสื่อสารที่คนแต่ละกลุ่มเข้าถึงได้ง่าย และเร็วที่สุด เช่น ผมจะไปพูดกับผู้ใหญ่วัย 40 ขึ้นไป หากนำภาษาแสลงไปใช้คุยกันทั้งวันก็ไม่เข้าใจ และอาจถูกต่อว่าได้ เพราะคนวัยนั้น ไม่ชินและไม่ชอบภาษาพวกนี้ มันทำให้รู้สึกว่าไม่ให้ความเคารพ ในทางกลับกันถ้านำไปพูดกับคนที่อายุน้อยลงมาพวกเค้าสามารถเข้าใจความหมายและอารมณ์ของผู้พูดได้ จึงไม่รู้สึกรำคาญและต่อต้าน
ในทำนองเดียวกัน ถ้าผมนำภาษาทางการไปพูดกับเด็กวัย 15 แน่นอนครับ เค้าไม่คุยกับผมแน่นอน เพราะมันเป็นภาษาที่เด็กวันนั้นเข้าถึงได้ยาก ฟังแล้วไม่เข้าใจ และทำให้รู้สึกห่างเหิน

พูดมาซะเยอะ (มากด้วย) ผมจึงคิดว่า การใช้ภาษาน่าจะอยู่ผู้ฟังเป็นสำคัญมากกว่าครับ เลือกใช้กันให้ถูกที่ถูกเวลา หรือถูกกาลเทศะ นั้นเอง

nickoe's picture
4320
แล้ว

ถ้าจะถามอะไรกับใครสักคนควรใช้ภาษาอย่างเจ้าของกระทู้นี้เหรอครับ

ถึงที่พี่ pippo ได้ comment ไว้ อาจจะแรง แต่มันก็เป็นเรื่องจริง
ส่วน comment ของคุณก็เป็นความเห็นที่ไม่ผิดอะไรเรื่องระดับการ
ใช้ภาษา ผมก็เห็นด้วยในระดับนึงครับ

แต่การจะถามอะไรกับใครสักคน แล้วไม่รู้ว่าเค้าเป็นใคร
อายุเท่าไร ต้องใช้ระดับภาษาแบบไหน
ควรเขียนผิดๆถูกๆหรือใช้แสลง อย่างนั้นหรือครับ

ที่พี่ pippo ได้ comment ไว้ ก็เพราะมันผิดที่ผิดเวลานั่นแหละครับ
ถ้าจะสังเกต กระทู้คุยเล่น พี่เค้าไม่เคยว่าอะไรนะครับ

ป.ล.ไม่ได้จะปกป้องใคร แล้วกับคุณ coolmilk scan
ผมก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ ยังคงรับฟังความเห็นของคุณเสมอ

152
แสดงความคิดผิดที่ผิดเวลา

ฆ่าตัวตายดีกว่า จบข่าว....

macafe's picture
111
ไม่ผิดที่ผิดเวลาหรอกครับ

ไม่ผิดที่ผิดเวลาหรอกครับ (ทั้งที่ผมไม่คิดมากกับคำว่า "ยุดีๆ" "แร้ว")
แต่ผิดประเด็น
เพราะผู้ถาม ถามไม่รู้เรื่อง ผมอ่านดูยังคิดว่าเด็กป. 4 เป็นคนโพสเลย

152
....

อันนี้เข้าใจครับ ยอมรับว่า ผมเองก็อ่านอยู่หลายรอบมาก ๆ แต่ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน แห่ะ ๆ 1

แต่ดันมาแสดงความคิดเรื่อง การใช้ภาษาในนี้ มันผิดที่ผิดเวลา และผิดประเด็นจริง ๆ

4320
ง่ะ

เรื่องความเห็น

มันไม่ได้ผิดที่ผิดเวลาหรอกครับ
คุณเองยังเข้าใจเลยว่าภาษามันมีระดับของการใช้
แล้วคุณเองก็อ่านไม่รู้เรื่องเหมือนๆกับคนอื่น

ผมแค่แสดงความเห็นของผมบ้างเท่านั้นเอง
อย่าซีเรียส ยิ้มปากกว้าง

minemind's picture
3876
เรื่องถามและตอบ

ปกติพิมพ์ถามกันเป็นภาษาทางการ ยังคุยกันนานเลยนะครับ
ถ้ายิ่งพิมพ์ภาษาวิบัติ นอกจากจะทำให้อ่านยากและต้องมานั่งเดาคำ บางทีอาจจะไม่มีคนมาตอบเลยด้วยครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ไม่รู้นะ...ผมว่า ภาษา มันก็แต่ ..อุปกรณ์ สื่อสาร ชนิดหนึ่ง..คนที่ พูดไม่รู้เรื่อง ..แต่เก่งขั้นเทพก็เยอะแยะไป... อาจจะเพราะ คนไทยไม่มองที่ความสามารถ คน ลืกๆ มัวแต่สนใจเรื่องภาพลักษณ์..เลย ทำให้ ..คนเรา สับสนตัวเองง่ายๆ...อันนี้ ไม่ได้ว่า ไม่สำคัญ นะครับ ผมว่า บางอย่าง ก็ต้องดู กัน ละเอียดๆ นะครับ....ส่วน เครื่อง ผมว่า..งานเข้า แล้วล่ะครับ...ซอฟท์แวร์ อาจจะมี ปัญหา ครับ..ไม่ได้ห็ย เครื่อง ไม่เข้าใจอาการด้วยอ่าครับ..คงต้อง มีรายละเอียดมากกว่านี้.. ถ้า มาโพสเพิ่ม ก็ ถิอว่า แก้ตัว เรื่อง ภาษา ก็แล้วกันครับ..(แต่ผมว่า แค่รู้เรื่อง ก็okแล้วนะ?? รึเปล่า??)

4320
ภาษา

อาจจะเป็น "อุปกรณ์สื่อสาร" อย่างที่คุณว่าจริงครับ
แต่มันแสดงออกถึงความเคารพต่อคนที่เราคุยด้วย
แสดงถึงหลายๆอย่าง

ไม่ใช่แค่คนไทยหรอกครับที่มองเรื่องนี้
ต่างประเทศจะติดต่องานกัน เป็นเรื่องราว
พวกเค้าเหล่านั้นก็พูดจากันด้วยภาษาที่เป็นทางการ
และฟังรู้เรื่องครับ และภาพลักษณ์ของพวกเค้า
เหล่านั้น ก็สำคัญแบบที่ว่าเสียไม่ได้เลยด้วย

หรือ การจะนำเสนองานสักอย่าง
การเลือกใช้ภาษาสามารถแสดงถึงความตั้งใจ
การเตรียมตัวของเราได้เป็นอย่างดี

แล้วผมคิดว่า การจะ "สื่อสาร" กับใครสักคน
ผู้สื่อจะคิดแทนผู้รับไม่ได้ ว่า "เอาเหอะ พูดๆไปรู้เรื่องเหมือนกัน"
แต่ผู้รับจะเป็นคนตัดสินว่าสื่อออกมาได้ดีหรือไม่ดี
รู้เรื่องรึเปล่า หรือเป็นแค่เสียงที่ออกมาจากปาก

3876
มาก่อกวนฮะ

ที่คุณพิมพ์ ก็ไม่ใช่ว่าจะอ่านง่ายนะ

19
โอ้ยผมผิดใช่ไหมเนี่ย

โอ้ยผมผิดใช่ไหมเนี่ย

19
ผมแค่จะมาถามว่า

ผมแค่จะมาถามว่า จะเรียกรหัสเน็ตคืน มมาเพราะเล่นๆอยู่ เครื่องแม็คก็ดับไปเฉยแร้วพอผมเปิดเครื่อง มามันให้เข้ารหัสเน็ต แคถามผิดด้วยหรอ?

152
ไม่่ผิด ถ้า....

ไม่ผิดหรอกครับ ถ้าแล้วก็ไม่มีใครว่าคุณผิดด้วย แต่ผมอ่านกระทู้คุณซ้ำ 3-4 รอบ อ่านยังไงก็ไม่เข้าใจว่า เครื่องคอมดับ แล้วคุณไม่รู้รหัส มันเกี่ยวกันยังไง เลยไม่รู้จะแนะนำอะไร แอบเคือง

มีคนยินดีตอบทุกเรื่องครับ ถ้าเค้าเข้าใจสิ่งที่คุณถาม

ปล. ผมเป็นคนตรง ๆ ครับ อาจจะใช้คำพูดไม่น่าฟัง แต่ผมรุ้สึกอย่างนั้นจริง ๆ

19
พี่แถวบ้าน

พี่แถวบ้าน ก็เครื่องแม็คมันดับไปเ้องเรย เล่นอยู่ดีๆๆ มันดับอะครับ แร้วพี่ก็เปิดเครื่องมาใหม่ มันให้เข้ารหัสของเน็ตเช่น true_wifi มันเปนกุนแจล็อค แร้วให้เข้ารหัสอะครับพี่ผมเรียกเน็ตมันคืนได้ ทั้งที่ไม่รู้รหัส แต่พี่ผมไปต่างจางหวัด แร้วมันเปนอาการเดิม นั้นแหละผมไม่รู้รหัสของมัน ช่วยหน่อยครับ

3876
ถาม

เป็นเจ้าของตัว router ที่ปล่อยสัญญาณเองรึเปลาครับ

macafe's picture
111
ลองโทรไปที่ศูนย์ของผู้ให้บริก

ลองโทรไปที่ศูนย์ของผู้ให้บริการเน็ต ถามหารหัส user & password ดูครับ

19
เป็นเจ้าของศูนย์ครับ

เป็นเจ้าของศูนย์ครับ

19
แต่ไม่ปล่อยครับ

แต่ไม่ปล่อยครับ ผมเป็นเจ้าของอพาตเม้น แร้วมีเน็ตไว้ แต่ไม่ปล่อยไห้ใครเ้พราะมีรหัสแต่ ผม ให้คนอื่นใช่เครื่อข่ายเดวกันครับ

3876
ถามอีก

ที่ไม่สามารถ connect ssid ที่ชื่อ true_wifi ได้ มันขึ้น message อะไรมาบ้างครับ
invalid password, wrong pass, connection failed , connection time out รึเปล่า

อีกคำถามคือ คุณสามารถตั้งค่าตัว router เองได้รึเปล่าครับ

19
ตอยเปิดขึ้นมามันไห้เข้ารหัสเน

ตอยเปิดขึ้นมามันไห้เข้ารหัสเน็ต หมายเลขของเน็ตอะครับ

3876
ไม่เดาละ งง

capture หน้าจอมาให้ดูหน่อยสิครับ

4320
อ่ะ

ผมว่าทางออกง่ายที่สุด
โทรถามพี่คนนั้นครับ

คราวหลังถ้าต้องการถามอะไรที่เป็นสาระ
หรือเครื่องมีปัญหา แนะนำให้ถามด้วยภาษาทางการนะครับ
ก็เห็นแล้วว่าคุณสามารถใช้ภาษาทางการได้
มันอ่านง่าย ตอบสะดวก แล้วเข้าใจง่ายครับ
ขอกันเท่านี้เอง

อ้อ แล้วเครื่อง mac ดับเอง ผมว่าลองยกไปเช็คที่ศูนย์
บ้างนะครับ ผมว่ามันไม่ค่อยปกติเท่าไร

Nu-eMMa's picture
1837

ในทุกความเห็นที่พี่เข้ามาตอบค่ะ เห็นด้วยเป็นที่สุดโดยเฉพาะเรื่องภาษา และเครื่องที่ดับเอง คิดว่าคงมีอะไรผิดปกติ ปกติจะดับก้อแบตหมดเป่นสุดๆนั้นแหละค่ะ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

แหม..แรง จริงๆ เรื่องภาษา เนีย ครับ..แฮะๆ..ผมไม่รู้ ผมมันพวก ฮาร์ด คอร์..ก็ เข้าใจ อ่านะครับ.. ว่า.. บางคน ต้อง มานั้ง เรียบเรียง ภาษา เพื่อ ให้ มันดูดี น่าสนใจ..อาจจะทำให้เราดู เจริญกว่า..แต่ ถ้า ต้อง มาให้ ทางการ ต้อง ถูก ต้องเป๊ะๆ ผม ว่า มันก็เกิน ไป ... เอาแค่ เข้าใจ ก็พอ แล้วละนะ ผมว่า??ถ้าไม่ถูกใจใคร ก็โทษที แล้วกัน.ครับ.แต่ ผม ไม่ชอบ พวกที่ มัน..แค่พูดให้ดู ดี ทั้งๆ ที่มัน ไม่มีอะไร ประมาณ ว่าเจอ บ่อยน่ะครับ..มีเยอะด้วย..แฮะๆ..ผมก็ เลย ไม่ค่อย แคร์ เรื่อง.ภาษาน่ะครับ... เครื่องดับเอง งานเข้าแน่นอน ครับ...ถ้าไม่ร้อนเกินไปก็ .อาจจะ แย่ ครับ....

pippo's picture
2469
ขอทำความเข้าใจสักนิดครับ

Quote:
บางคน ต้อง มานั้ง เรียบเรียง ภาษา เพื่อ ให้ มันดูดี น่าสนใจ..อาจจะทำให้เราดู เจริญกว่า..

โดยส่วนตัว และน้องๆ อีกหลายคนที่เข้ามาทักเรื่องการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ผมเชื่อว่าทุกคนไม่ได้มีความต้องการอยากให้ตนเองดูดี ดูเจริญกว่าผู้อื่นอยู่ในความคิดครับ ผมไม่ใช่นักการเมือง ที่ต้องการให้รูปลักษณ์ตัวเองดูดี ไม่ได้ต้องการให้ใครนับหน้าถือตา และยกย่องครับ ขอความกรุณาอย่าแปลจุดประสงค์ที่ดีไปในทางที่ผิดๆ ครับ

เพียงแค่เป็นความปราถนาดี เลยทักกันบ้าง เตือนกันบ้าง ใครจะรับก็รับ ใครจะไม่รับก็แล้วแต่บุคคลครับ ทั้งนี้เพราะถ้าท่านที่ใช้ภาษาเพี้ยนๆ ภาษาแอ๊บแบ๊วเพื่อความเท่ห์ เก๋ ไปกระทำเป็นการส่วนตัว เช่น คุยกันกับกลุ่มเพื่อนไม่ว่าจะช่องทางไหน นั่นย่อมเป็นสิทธิ์ของเค้าครับ

แต่เมื่อการใช้ในที่สาธารณะ ที่มีผู้คนหลากหลายระดับอายุ ทั้งเด็ก ทั้งผู้ใหญ่ เข้ามาอ่าน การใช้ภาษาเพี้ยนๆ เบี้ยวๆ แบบนี้มากๆ แล้วไม่มีการทักท้วง ให้ถูกต้องแล้ว วันหนึ่งมันจะกลายเป็นความคุ้นชิน และกลายเป็นความถูกต้องปกติไปสำหรับน้องๆ ที่ยังไม่มีวุฒิภาวะแยกแยะได้ว่า แบบนี้ผิด แบบนั้นถูก

เปรียบเหมือนการรณรงค์ให้คนข้ามถนนด้วยสะพานลอย ถ้าเราไม่ช่วยกันเตือนคนข้ามถนนใต้สะพานลอย (ไม่ใช้สะพานเพราะขี้เกียจ มักง่าย) เราเห็นแล้วเฉยๆ ต่อไปก็คงเป็นเรื่องปกติอีกที่ไม่ใช้สะพานลอยครับ พอเกิดอุบัติเหตุไปแล้ว มานั่งเสียใจและย้อนเวลากลับไม่ได้ครับ ลองช่วยนึกๆ ดูครับ ยังมีอีกหลายอย่างที่ไม่ถูก ไม่ควร แต่เราปล่อยเราละเลยไม่ช่วยกันเตือนไม่ช่วยกันทัก มันก็กลายเป็นเรื่องธรรมดา จนดูไม่มีระเบียบวินัย ยุ่งเหยิงกันไปหมดครับ

ส่วนความคิดเห็นอื่นๆ ทั้งหมด รวมทั้งข้อความของเจ้าของกระทู้เองในกระทู้นี้ ทุกความคิดเห็นขอรับฟังทั้งหมด แต่ผมจะกรองเอาแต่สิ่งที่ดีและถูกต้องเก็บไปไว้ในสมองเท่านั้น ส่วนกาก หรือส่วนเกินที่บิดๆ เบี้ยวๆ ทั้งหลายขอทิ้งไว้ที่เดิมครับ

od2504's picture
1077
วันที่ 29 กรกฎาคม

วันที่ 29 กรกฎาคม เป็นวันสำคัญเกี่ยวกับการใช้ภาษาประจำชาติของประเทศเรา
คนที่คิดให้มีวันนี้ ก็คงมีเจตนาให้เยาวชน เป็นผู้สืบทอดสิ่งดีงามต่อไป ไม่หลงระเริงและคิดว่าสิ่งที่นิยมกันในกลุ่มจะเป็นสิ่งถูกต้อง
ผมคิดว่าภาษาของเรา จะถูกใช้อย่างถูกต้องต่อไป หากผู้ใหญ่วันนี้ช่วยกัน อย่างที่คุณ pippo คุณนิโกะ และหลายท่านที่ได้แสดงทัศนะไว้ในวันนี้

ikok's picture
10285
-o-

ใจร่ม ๆ กันนะครับ

เรื่องภาษา กับเว็บนี้ ผมปล่อยครับ แค่อยากให้โพสถามหรือว่าใช้คำถามที่ถูกต้องตามกาละเทศะเท่านั้นเอง

วัฒนธรรมอันดีงามของคนไทยคือความสุภาพนอบน้อม รู้จักเด็ก รู้จักผู้ใหญ่ และใช้คำถูกต้องตามกาละเทศะ ที่ผมคิดว่าเป็นวัฒนธรรมไทยควรที่จะรักษาเอาไว้มากกว่าการบังคับการสะกดคำ -- เรื่องนี้ชัดเจนขึ้นเมื่อคุณไปอยู่ต่างประเทศ ที่ไม่มีตรงนี้ และเท่าที่ผมเคยเจอมา พวกเขาชื่นชมวัฒนธรรมนี้ของเรา และเป็นส่วนนึงที่ทำให้เขาอยากทำงานกับคนไทย

ถ้าผู้ถาม ถามด้วยภาษาที่อ่านแล้วเข้าใจง่าย มีความนอบน้อม มักจะได้คำตอบที่เร็วกว่า เพราะคนอ่าน อ่านแล้วเข้าใจ ตรงประเด็น ก็สามารถตอบได้ตรงประเด็น หรือได้รับความคิดเห็นในหลากหลายการแก้ปัญหาที่มากกว่า

สุดท้าย ประโยชน์ก็ตกกับผู้ถามเองและผู้อ่านเว็บที่เจอปัญหาแบบเดียวกันในตอนนี้ หรือในอนาคตอยู่ดี

ยุดีๆ แม็คก็ดับไปเฉย แร้วพอผมเปิด ขึ้นมา ให้เข้าเน็ตเฉย แต่ผมไม่รู้รหัสครับ

ถามได้อีกทีนึงว่า

หลังจากเครื่องดับแล้วเปิดตัวขึ้นมาใหม่ เวลาจะใช้งานอินเตอร์เน็ทจะติดอยู่ที่หน้า login ให้ใส่รหัส แต่ผมไม่ทราบรหัสครับ ผมควรทำอย่างไร?

ทั้งสองคำถาม ได้ใจความคล้ายกัน แต่คนน่าจะเลือกตอบคำถามในลักษณะที่สองมากกว่าอันแรก

ทีนี้มาเรื่องการตอบคำถาม คำตอบที่ผมตอบได้เลยทันทีเป็นดังนี้ครับ

ก็ถามคนที่ทราบรหัส ... สิครับ

แบร่..

4320
ฮาาา

คำตอบสุดท้ายเราเหมือนกัน
ง่ายที่สุดแล้วจริงๆ หัวเราะร่วน