ไม่ซื้อ Apple Care พร้อมเครื่อง

sinshinho's picture
37
ถ้าซื้อ mb มาแล้วไม่ซื้อ apple care มาด้วยได้ไหมอ่ะคะ รอซื้อทีหลังได้ไหม
ถ้าเกิดว่าเราไม่ได้ซื้อ apple care มาด้วยเนี่ยคือเครื่องเรามันจะไม่มีประกันเลยหรอคะ

StepzOnez's picture
30
1 ปีครับ

ของเดิมไม่มี Apple Care ประกัน 1 ปีครับ

ถ้าซื้อ Apple Care พร้อมเครื่องจะเป็น 3 ปี

ถ้าซื้อทีหลัง การประกัน อาจจะไม่ครอบคลุมทั้งหมดครับ ไม่แน่ใจว่า ยกเว้นอะไรบ้าง

pippo's picture
2469
เข้าใจผิดครับ

เค้ามีการรับประกันให้ในปีแรก 1 ปี อยู่แล้วครับ หลังจากนั้นก่อนหมดประกัน (ต้องก่อนนะครับ) ก็ซื้อ Apple Care แล้วมาต่ออายุการรับประกัน (Registered) ทาง apple.com ครับ ต่อไปอีก 2 ปี

แต่การซื้อ Apple Care เพิ่มอีก 2 ปี ในวันที่ซื้อเครื่องเลย จะมีข้อดีคือมีส่วนลดด้วย ถ้าจำไม่ผิด 10% นะครับ และอีกอย่างคือ ถ้าซื้อภายหลังมีโอกาสที่เราจะลืมซื้อมาต่ออายุก่อนหมดประกันครับ ซึ่งมีหลายคนครับที่ลืมไปทำให้เสียประโยชน์ตรงนี้ไปครับ

minemind's picture
3876
นอกจากนี้

และถ้ามี อุปกรณ์ที่ซื้อพร้อมกันในวันที่ซื้อเครื่อง ถ้าซื้อ apple care ในวันนั้น อุปกรณ์ทั้งหมดและเครื่อง จะมีอายุประกัน 3 ปีครับ

37
แล้ว

แล้วถ้า apple care หมดประกัน ก็ซื้อมาต่อ(ก่อนหมดประกันอันเก่า)เพิ่มอีกสองปีไปได้เรื่อยๆเลยใช่ไหมคะ

2469
ไม่ใช่ครับ

ต่อประกัน Apple Care ได้ครั้งเดียว
เท่ากับว่าถ้าซื้อ Apple Care เพิ่ม = 1 ปี + 2 ปี รวมเป็น 3 ปี
หลังจากนั้นไม่มี Apple Care แล้วครับ ถ้าเจ๊งต้องเสียเงินซ่อมเองครับ

37
เข้าใจแล้ว

กระจ่างแล้วค่า ขอบคุณมากๆค่ะพี่ๆ

2469
ยินดีีครับ

ได้เครื่องมาแล้ว เอามาอวดกันบ้างนะครับ
ยิ้ม

ikok's picture
10285
จะซื้อช่วงไหนก็ได้

ขอแค่ให้ซื้อมาแล้ว activate applecare ให้ทันภายใน 1 ปีแรกนับจากวันที่ืซื้อเครื่องมาในใบเสร็จเป็นใช้ได้ครับ

และที่สำคัญ ควรจะซื้อ AppleCare แบบกล่องเท่านั้นนะครับ การซื้อ AppleCare ราคาถูกแบบไม่มีกล่องที่เห็นตามเว็บขายของทั่วไป อันนั้นคุณมีโอกาสซื้อแล้วการรับประกันไปซ้ำซ้อนกับบุคคลอื่น

ซึ่ง ถ้ามีกรณีดังกล่าวเกิดขึ้นเขาจะให้สิทธิ์รับประกันกับผู้ที่ถือกล่อง AppleCare เท่านั้นครับ ส่วนทางคุณก็จะเป็นโมฆะไป (สรุปคือ จ่ายเงินฟรี ๆ ไปครับ)