[Tip] ก่อนติดตั้ง Lion 10.7

pippo's picture
2469
เป็นคำเตือนจากผู้ที่ได้ติดตั้ง Lion 10.7 ไปเรียบร้อยแล้วหลังจาก Download จาก App Store นึกสงสัยอยากจะเก็บตัวติดตั้งเอาไว้ใช้ในวันหน้า หากเกิดความจำเป็น

แต่ต้องบอกว่า "มันสายไปเสียแล้ว" เพราะหลังจากที่ Download มาแล้วตัวติดตั้งจะอยู่ใน Applications Folder นั้นเมื่อทำการติดตั้งเจ้า Lion ไปแล้วเค้าจะลบตัวเองออกไปครับ

ดังนั้นทางที่ดีที่สุดให้ทำการ copy เก็บเอาไว้ที่อื่นก่อน หรือเก็บไว้ใน Ext. HDD เลยก็ได้ครับ (กันพลาด) จากนั้นค่อยทำการติดตั้งเจ้า Lion ลงไปอย่าลืมนะครับ จะได้ไม่ต้องหาทางมานั่ง Download กันใหม่ให้เสียเวลาครับ

เพิ่มเติม : 23/07/2011

วิธีตรวจสอบเบื้องต้นครับว่าโปรแกรมในเครื่องที่เราใช้งานอยู่ มีตัวไหนบ้างที่จะใช้งานไม่ได้บ้าง หลังจากทำการ Upgrade เป็น Lion 10.7 แล้วครับ
- เปิดโปรแกรม System Profiler ใน Applications > Utilities หรือที่ Apple Logo มุมซ้ายบน > About This Mac > More Info
- Sidebar ด้านข้างให้มองหาเมนู Software แล้วเลือก Applications
- ทางด้านขวาให้คลิ๊กเลือกตรง Kind ด้านบน เพื่อจัดเรียงชนิดหรือประเภทของโปรแกรม
- เลื่อนหากลุ่มของโปรแกรมที่เป็น PowerPC จะได้ข้อสรุปว่าโปรแกรมเหล่านั้นทั้งหมดจะไม่สามารถเปิดใช้งานได้บน Lion 10.7 ครับ
- นอกนั้นที่เป็น Universal กับ Intel ก็จะยังคงใช้งานได้

ข้อมูลจาก OSXDiary

ikok's picture
10285
ขอบคุุณครับ ^^

แอบอิจฉาคนที่ลงไปแล้วครับ มีความสุข ~

devils807's picture
28
อยากรู้ว่า

ถ้าเราโหลดมาแล้ว สามารถลงได้เฉพาะเครื่องเราเครื่องเดียวหรอคับ ยกตัวอย่างเช่น app บางตัวใน app store ถึงเราลบตัวนี้ไปแล้วแต่ก้ยังสามารถ install ใหม่ได้ จาก apple ID ของเราอันที่เคยลงไปแล้วอ่ะคับ แล้ว OSX lion จะเป็นแบบนี้ไหมอ่ะคับ

2469
ก็

ประมาณนั้นครับ ตรามกฎของ App Store ที่เค้าเขียนไว้

เราไปลงเครื่องอื่นได้ (เข้าใจว่า 5 เครื่อง) ถ้าเราเป็นเจ้าของเครื่อง หรือผู้ควบคุมเครื่องนั้นๆ

Adariw's picture
269
รอๆๆๆๆ

เก็บตังค์รอไปก่อน แหะๆ

อยากรู้จังว่าถ้าลง Lion แล้วจะทำให้เครื่องเร็วขึ้นด้วยรึเปล่าคะ? แห่ะ ๆ 1

ultraman_kk's picture
57
ผมว่ามันเร็วขึ้นนิดหน่อยนะครั

ผมว่ามันเร็วขึ้นนิดหน่อยนะครับ
แต่มีลูกเล่นให้สนุกอีกเยอะเลย ถ้าเราใช้ใช้ MBP ด้วยนะ สนุกมากๆ

2469

เห็็นด้วยครับ มันมี Animation วูบๆ วาบๆ เพิ่มเข้ามา แปลกตาดีครับ

od2504's picture
1077
เมื่อพบโปรแกรมที่ใช้ไม่ได้แล้

เมื่อพบโปรแกรมที่ใช้ไม่ได้แล้วลบทิ้งได้เลยหรือไม่ครับ

2469
ใช่ครับ

บางโปรแกรมต้อง Uninstall เพื่อถอนราก ถอนโคนครับ ลบหรือ Delete อาจไม่หมด

1077
เป็นไปได้หรือไม่ครับ

เป็นไปได้หรือไม่ครับ ที่โปรแกรมเหล่านั้นอาจจะกลับมาใช้ได้อีก ในการ upgrade OS หลังจากนี้

2469
ผมคิดว่า

จาก PowerPC กว่าจะมาถึงปัจจุบัน มากกว่า 10 ปีแล้ว นะครับ หากโปรแกรมไหนมีการพัฒนาต่อเนื่องอยู่ ผมว่าเวอร์ชั่นที่ออกมารองรับต้องมีให้เห็นแล้ว ซึ่งหากมีการพัฒนาคงต้องมีการติดตั้งใหม่อยู่ดี ซึ่งเกี่ยวข้องกับระบบ File System ด้วย

โปรแกรมเก่าๆ ที่หยุดพัฒนาไปแล้วคงค่อยๆ หายไปตามกาลเวลาครับ ตัวอย่างเช่น PageMaker ถูกแทนที่ด้วย InDesign ในขณะที่ QuakXpress ไม่ได้หยุดการพัฒนาเลย มีเวอร์ชั่นใหม่ๆ ตลอด แต่ก็ต้องซื้อและติดตั้งใหม่ตลอดเช่นกัน

ดังนั้นแทบเป็นไปไม่ได้เลยว่า โปรแกรมที่ใช้ไม่ได้แล้วจะเก็บเอาไว้ก่อนเผื่อกลับมาใช้ได้อีก โดยไม่ต้องเสียตังค์ซื้อเพื่อ Upgrade และไม่ต้องติดตั้งใหม่ครับ แนวทางนี้คงเป็นไปไม่ได้ครับ

1077
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ จะได้ลบออกอย่างมั่นใจครับ

2469
ฟังข่าวมาว่า

แค่เปิดตัว Lion วันแรก 1 ล้าน Download แล้วครับ

x 900 บาท เข้าไป ...แม่เจ้า! วันเดียว 900 ล้านบาท ตะลึง 2

sajiro's picture
1179
ยังไม่ได้โหลดเลย +_+

อาจจะอีกสักพักด้วยล่ะ ฮือ

ยังไม่ได้ไปทำบัตรให้ซื้อของ Online ได้เลย
ไม่ว่างซักกะที

2469
ใจเย็็นๆ ก็ได้

โหลดตอนนี้ ช้ามากกกกก
เข้าใจว่าคนคงเข้าไปโหลดกันเยอะอยู่

boy88888's picture
215
จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ ขอถามหน่อยครับ

PhotoBooth ของผม ทำไม Effect ที่มาใหม่ มันใช้ไม่ได้เลยอะครับ

ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย แก้ยังไงครับผม ????

minemind's picture
3876
ตั้งกระทู้ใหม่เถอะครับ

ตั้งกระทู้ใหม่เถอะครับ มันคนละเรื่องกัน

minemind's picture
3876
korb khun kub

ขอบคุณที่ update วิธีดูครับพี่ กำลังสงสัยอยู่เลย

BEAR_Pink's picture
234
ลงดีมั้ยเอ่ย ลังเลๆ

ลงดีมั้ยเอ่ย ลังเลๆ สงสัย?

aeroroach's picture
47
มี recovery mode ให้ครับ

ถ้าหลังจากเราลง Lion ไปแล้ว แล้วทำการ Back up ด้วย Time Machine ครั้งแรก(ใช้เวลานานมาก ตอนแรกก็แปลกใจอยู่)
ถ้าเราได้เสียบ Ext. HDD ที่เป็นตัว Time Machine เอาไว้ตอนเปิดเครื่อง แล้วกด opt ค้างไว้ตอนเสียง ผ่าง
จะมี recovery เพิ่มขึ้นมาครับ หากเข้าไปจะเจอตัวเลือกให้ install Lion ได้เลย

เจอแบบ ฟลุคๆ ครับ หรือว่า...

INNOVATION's picture
343
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ สงสัยต้องลองหน่อยยยละ ..