Bootcamp ตอนลง Lion

HYPHOTh3SiS's picture
48
อยากทราบครับ
คือว่า เมื่อผมลง Lion เสร้จแล้ว Partition ของ Boot Camp หายครับ
คือจะขอความรู้ในเรื่องนี้อ่ะครับ ว่าทำไม อัพเดต แล้วข้อมูลใน mac ไม่หาย แต่ Windows หาย

pippo's picture
2469
ใครบอกว่าหายครับ

ถ้าลงแบบ Upgrade ลงทับ 10.6.8 ก็ไม่หาย โปรแกรมอยู่ครบทั้ง Mac ทั้ง Win

นอกจากท่านไปลงแบบ Clean Install ต้อง Format HDD อันนี้แหล่ะหมดเกลี้ยงครับ

แต่ก็เพื่อความรอบคอบ ข้อมูลต่างๆ ที่สำคัญ Backup ไว้ก่อนเป็นดีครับ

minemind's picture
3876
ไม่ทราบสาเหตุเหมือนกัน แต่เพื่อนก็เคยเป็นครับ

โอกาสที่ partition ไม่ได้ถูก mount หรือหายไปดื้อๆ มันก็มีครับ ไม่ใช่ว่าไม่มีเลย ทำได้เพียงลงใหม่

ลองตรวจสอบดูก่อนครับว่า มันหายไปเลย หรือแค่ว่ามันไม่ show

pippo's picture
2469
อ้าว

มีคนหายด้วยเหรอ? งั้นผมก็โชคดีไม่หาย เพียงแต่ Tuxera NTFS ที่เคยลงไว้ต้อง Update เวอร์ชั่นเล็กน้อย มันจะได้เลิกเตือนอะไรบางอย่าง (มันยาวเลยไม่ได้จำครับ)

minemind's picture
3876
ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

มีเพื่อนเคยเป็นอยู่ครับ อยู่ดีๆ partition bootcamp ก็หายไปจากเครื่องเลย แต่ต่ายไม่แน่ใจว่าเค้าบอกมาว่า space ที่หายไปได้กลับคืนมารึเปล่า

ถ้าจำไม่ผิดเลย คิดว่า space ที่หายไป น่าจะ restore กลับคืนไปให้ macintosh hd ครับ ต้องแบ่งและลงใหม่อย่างเดียว

ที่ office ต่ายก็จะเตือน user เหมือนกันครับ เกี่ยวกับการใช้ paralell และ bootcamp หรือรวมไปถึงทั้ง macintosh hd เอง ก็มีความเสี่ยงเช่นกัน ไม่ต่างจาก windows ที่มีอาการค้างหรือ windows เสีย ว่าควรจะ backup ไฟล์หรืองานสำคัญไว้ตลอด

48
น่าจะหายครับ

ไม่เปนไรครับ windows ไม่ค่อยมีอะไร แต่แค่อยากรู้ว่าเพราะอะไร โชคดีจิงๆครับ ยิ้ม

ttutt's picture
216
ผมไม่แน่ใจนะครับ

ลองเข้าไปดูใน Disk utilities หรือยังครับ ผมอัพมาก็หายไปครับ แต่เป็นอาการ ไม่ mount เฉยครับ แค่ right-click ที่ drive bootcamp แล้วเลือก mount ก็โชว์มาให้แล้วครับ

แต่.... ปัญหาที่เจอคือ ตอนแรกผมใช้ Tuxera NTFS เหมือนพี่ Pippo นะครับ มันเปิดไฟล์ได้แต่ไม่สามารถ write ได้ ผมเลยเปลี่ยนเป็น paragon NTFS ver.9.0.1 ก็โอเคแล้วครับ ไม่มีปัญหาเรื่องนี้

48
ขอบคุุณทุกคำตอบครับ

ก็คือ Space มัน Restore ให้กลับไป Macintosh แล้วล่ะครับ
อย่างนี้ คงไม่น่าจะอยู่ ^^"

แต่ว่า ผม Backup ไว้แล้วครับ
ขอบคุณครับ