ThaiTune บน Lion มีใครเจอปัญหาบ้างครับ

ttutt's picture
216
ตั้งแต่ผมอัพ เป็น Lion มา ก็มีปัญหากับชื่อเพลงภาษาไทยมาก -*-

ผมไม่สามารถใช้ Thaitune บน iTune ได้ ขึ้นว่า Error please reinstall thaitune ตลอดครับ

เคยลองหาข้อมูลมาบ้าง มีบางคนที่อัพแล้วเค้าบอกว่า ใช้ได้ปรกติ(ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าจริงมั้ย) เพราะผมอัพไป 2 เครื่องก็เหมือนกัน

ลองลบแล้ว ลงใหม่แล้ว อาการเดิมครับ ไม่ทราบว่ามีใครเจอปัญหาแล้วแก้ได้บ้างหรือยังครับ ..

ปล.พี่ Nick เคยแนะนำให้แก้ info เอาแต่ของผมมันหลายร้อยเพลงครับ -*- คงต้องหาวิธีที่สะดวกๆหน่อยหนะครับ

yenkongka@hotmail.com's picture
2
ไปได้มาจาก smart-mobile.com ครับ ลองทำดูผมทำได้แล้วครับ

:download: http://www.mediafire.com/?4k3brc1wix6jbum

*ปิด iTunes

*สร้าง root ตามนี้ /Library/iTunes/Scripts/ThaiTunes

*แตกไฟล์ที่โหลดมา ไว้ในโฟล์เดอร์ ThaiTunes ถ้าไม่มีให้สร้างขึ้นมา เสร็จเรียบร้อย เปิด iTunes

วิธีสร้างnew folder ใน Library

viewtopic.php?f=88&t=218074

เครดิต คุณ webmaster ครับ ขอบคุณครับ

ttutt's picture
216
ok ครับ

เวิคมากๆครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ มีความสุข

dj_kapong's picture
30
ถามแบบโง่ๆเลยนะครับ สร้าง

ถามแบบโง่ๆเลยนะครับ สร้าง root คืออะไรครับ และสร้างยังไงครับ ขอบคุณครับ

mark1111's picture
3
คลิกขวาที่ finder แล้วไปที่

คลิกขวาที่ finder แล้วไปที่ Go to folder...
แล้ว Copy: " /Library/iTunes/Scripts/ThaiTunes" ลงไป Go ~ คับ

Mataron's picture
30
*แตกไฟล์ที่โหลดมา ไว้ในโฟล์เดอร์ ThaiTunes

ทำยังไงเหรอคะ

minemind's picture
3876
ให้สร้างขึ้นเองครับ folder

ให้สร้างขึ้นเองครับ folder ThaiTunes

ที่
Home > Library > iTunes > สร้าง folder ThaiTunes ขึ้นมา แล้วก็ทำตามวิธีที่เค้าบอกอีกทีครับ

batee's picture
4
เยี่ยมครับ เเก้ได้จริง ๆ

เยี่ยมครับ เเก้ได้จริง ๆ ขอบคุณมากครับ

30
ถ้าไม่มี library

จะทำอย่างไรได้บ้างคะ

3876
ไปที่ Finder > Application >

ไปที่ Finder > Application > Utilities > Terminal ครับ

หลังจากเปิด terminal ขึ้นมาให้ พิมพ์

chflags nohidden ~/Library

แล้วกด enter ลงไปครับ เค้าจะ show library ขึ้นมา

30
ลองแล้ว

ได้แบบนี้ค่ะ
ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่าคะ

3876
ลองดูว่า library

ลองดูว่า library ขึ้นมารึยังครับ

อยู่ใน Home > Library ครับ

30
มาแล้วค่า

ดีใจจังเลย
ขอบคุณมากนะคะ ^___^

theerapong's picture
171
แก้ไม่ได้ครับ

แก้ไม่ได้ครับ

3876
โชคดีครับ

อาจจะแก้ไม่ได้บางเพลงครับ

อาจจะต้องแก้มือ ใน itune ให้ คลิ๊กขวาที่เพลงนั้นแล้วเลือก get info ดู tab info ถ้ามันแก้ได้ เวลาคลิ๊กจะมี highlight ที่ชื่อ แต่ถ้าไม่ได้จะเป็นสีเทา

armmo's picture
1
ขอบคุณมากเลยค่ะ แก้ได้แล้วว

ขอบคุณมากเลยค่ะ แก้ได้แล้วว

ultraman_kk's picture
57
ใช้ Thai to Unicode

ใช้ Thai to Unicode แทนครับ
ผมใช้บน 10.7.4 และ 10.8 ใช้ได้ดีครับ