ไฟล์ที่ก็อบมาลงเครื่องวินโดว์ ทำไมมีไฟล์เพิ่มเป็นแฝดกันครับ

macafe's picture
111
ไฟล์ที่ก็อบจากเครื่องแมค มาลงเครื่องวินโดว์
ทำไมมีไฟล์เพิ่มเป็นแฝดกันครับ

อย่างเช่น ไฟล์ชื่อ name ก็จะมีไฟล์ชื่อ ._name เพิ่มขึ้นมา

เป็นอย่างนี้ทุกไฟล์ ทุกนามสกุลเลยครับ แต่เปิดไม่ได้นะ

ximunfroy's picture
9
เข้าใจเอาว่า

คิดว่าเป็นแบบนั้นน่ะ เหมือนเป็นที่เก็บ file preview หรืออะไรซักอย่าง โดยปกติเป็นธรรมชาติของระบบ UNIX Like!

111
แล้วมีวิธีแก้มั้ยครับ เดือดร้

แล้วมีวิธีแก้มั้ยครับ
เดือดร้อนมากครับ ต้องคอยมานั่งลบเป็นร้อยๆไฟล์เลย
ต่อไปจำเป็นต้องสลับเครื่องมาทำงานใน win xp ด้วยสิ

ท่านอื่นไม่เจอปัญหานี้กันมั่งหรอครับ ไม่เห็นบ่นกันเลย อิอิ

zzero_orezz's picture
221
zero

ลองสแกนไวรัสฝั่งวินโดว์ดู อาจโดนไวรัสฝั่งวินโดว์

111
เพิ่ง format

เพิ่ง format ลงวินโดว์ใหม่ครับ
คิดว่าไม่ใช่เรื่องไวรัส
ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
บางตัวมันเป็น

Hidden Files ที่ฝั่ง Mac OS สร้างไว้ถึงลบไปมันก็น่าจะสร้างขึ้นมาใหม่อีก ถ้ามีการใช้สลับไปสลับมา 2 OS

ทางที่ดีก็ข้ามๆ ไป อย่าไปสนใจเพราะเราก็รู้อยู่แล้วว่าเราเลือกไฟล์ตัวไหนมาใช้งาน ไม่งั้นก็จะเครียดซะเปล่าๆ

111
ก้อคงต้องตามนี้ครับ จำใจยอมรั

ก้อคงต้องตามนี้ครับ
จำใจยอมรับ T_T