เราจะลบ ไฟล์ต่างๆ ในแถบ sidebar ตรง search for หน้าต่าง finder ได้อย่างไรครับ

kittikorn's picture
272
ตรงหน้าต่าง finder ตรง sidebar ที่ search for จะมีแถบ
Today
Yesterday
Past Week
All Images
All Movies
All Documents

มันจะมีไฟล์ต่างๆ ที่เราเข้าไปใช้บริการมา เช่น อย่างผมฟัง Itune ทุกวัน มันจะมีไฟล์เพลงขึ้นมาตรง All Documents
เป็นพันๆไฟล์ เนื่องจากผมฟังเพลงทุกวัน อย่าง All Image ก็มีรูปข้ึนมาเป็นพันเช่นกัน เรามีวิธีลบมันออกได้ไหมครับ
แล้วตัวแม่จะหายไปด้วยไหมครับ ผมทำได้เพียงแต่เข้าไป ติ๊กถูกออกให้มันซ่อนไว้เท่านั้น แต่ลบมันเลยทำได้ไหมครับ
โดยที่ยังรักษาตัวแม่อยู่ วานผู้รู้แนะนำผมด้วยครับ

minemind's picture
3876
ปิด side bar แทนครับ

ไฟล์ที่แสดงอยู่ด้านล่าง search for ทุกอัน เป็นไฟล์บนเครื่องทั้งหมด "ห้ามลบ" ครับ เพราะมันคือการลบไฟล์นั้นไปไว้บนถังขยะเลย ทำได้แค่ปิดการแสดงผลของ search for ทั่งหมดจะได้ไม่เกิดความสับสนครับ

272
คุณ minemind ครับ

คุณ minemind ครับ ที่ว่าห้ามลบนั้น คือถ้าลบไป อย่างไฟล์เพลงที่เราฟังอยู่ เราลบไป ตัวแม่ที่อยู่ในโปรแกรม Itune จะลบไปด้วย

ใช่ไหมครับ แล้ว web ต่างๆที่เราดูอยู่ คนที่ใช้เครื่องร่วมกับเราอย่างภรรยาก็ทราบซิครับ มีวิธีใดบ้างครับ เพราะเขาก็เข้าไปดูที่เราใช่ได้

แก้ไขอย่างไรครับ เพราะบางอย่างก็เป็นเรื่องส่วนตัว ขอคำแนะนำด้วยครับ

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

ถ้าลบเพลงโดยไม่ผ่าน iTunes จะยังมีชื่อเพลงใน iTunes ครับ
แต่มันจะหาต้นฉบับไม่เจอ เล่นไม่ได้ จะเป็นเครื่องหมายคำถาม

ส่วนเรื่องภรรยา ผมแนะนำให้สร้าง account มาอีกอันครับ
แล้วแยกกันใช้ส่วนตัวที่สุดแล้ว

272
ขอบคุณมากครับ คุณ Nickoe

ขอบคุณมากครับ คุณ Nickoe ก็คือห้ามลบ ทุก รายการใน search for นะครับ เพราะ file ที่ลบไป

จะไม่สามารถเล่นได้อีก