เครื่องไม่ทำการ Redirect ไปหน้า login ของ wifi หอพัก

ximunfroy's picture
9
ผมใช้ Net หอพักอยู่ ปกติเวลาใช้จะเกาะ wifi ได้เลย มา login ที่หน้า portal ก่อนจะออกไปที่จะไปใช้ที่อื่นได้ หลังๆมาเครื่องแปลกๆ ไม่สามารถไปหน้านั้นได้ เลยเล่น Net ไม่ได้ ผมลองๆที่ Browser แล้วก็ยังเป็นปัญหา แต่พอลองเรียกไปที่ IP เครื่องที่เป็น Potal ของหอพักก็เจอหน้า login น่ะ พอ login เสร็จก็ใช้งานได้ปกติ แสดงว่าปัญหาเป็นที่ ​Mac ผมตัวเดียวเลย พอมีใครเจออาการแบบนี้บ้างครับ