ปัญหาการใช้งานฝั่ง windows ครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

OmegaVII's picture
11
ตอนนี้ใช้ mbp 2.4 ตัวเก่าอยู่ครับ

ตอนนี้เจอปัญหาชณะใช้งานฝั่ง windows  เช่น keyboard ไม่เรืองแสง หรือ หน้าจอไม่สามารถปรับความสว่างได้ และ function key ไม่ทำงาน  เป็นต้น   ในขณะที่ฝั่ง OS X เป็นปกติ  ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไขอย่างไรครับ  เข้าใจว่าไม่ได้ลง driver  ฝั่ง windows หรือเปล่าครับ?

มีอีกข้อครับ
 ในฝั่ง OS X ตรง startup disk  ปรากฎว่า windows icon หายไปครับ  พอจะมีวิธีเอากลับคืนมาได้หรือเปล่าครับ

รบกวนช่วยด้วยครับ
ikok's picture
10285
เรื่องนี้น่าจะยาวครับ

เรื่อง keyboard เรืองแสงในฝั่ง windows นี่รู้สึกว่าจะทำงานไม่ปรกติครับ
http://forums.macrumors.com/showthread.php?t=294681

ส่วนเรื่องหน้าจอ น่าจะปรับได้นะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะยังปรับได้อยู่
ลองลง windows ใหม่ดูนะครับ =)

อีกนิดครับ

1.ตอน install windows ผ่าน bootcamp นี่มีต่อสาย usb กับอุปกรณ์ต่อพ่วงอื่น ๆ บ้างไหมครับ?

2.ใช้ windows ตัวไหนอยู่ครับ?

11
ชอบคุณครับ ตอน install

ชอบคุณครับ

ตอน install windows  ใช้วิธี install ผ่าน external hdd  ครับ  ใช้ windows xp service pack 2 ครับ   

จำได้ว่าตอนใช้งานแรกๆ ก็ดูเหมือนเป็นปกติครับ  

คิดว่าจะลง windows ใหม่เหมือนกันครับ  แต่แผ่น OS X  ที่มากับเครื่องเผอิญไม่อยู่ใกล้ตัวครับ  เลยยังไม่ได้ทำอะไรซักที  (ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัด ครับ)

ถามคุณ ikok อีกข้อ ครับ ว่า  ควรจะลง Vista หรือ XP จะดีกว่ากันครับ  เผอิญน้องคนขายเครื่องที่ istudio บอกว่า Vista ยังมีปัญหาอยู่ (บอกหลายเดือนมาแล้ว)  แต่เห็นใน macmeumai สอนการลง windows ผ่าน Boothcamp โดยใช้ Vista ก็เลยว่าอยากจะลองดูครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ
10285
ถ้ามี xp นะครับ

ลง xp ดีกว่า

vista ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรหรอกครับ นอกจากเค้าจะกินเครื่องแบบเกินจำเป็น ถ้าเครื่องแรง ๆ ก็ไม่น่าห่วง

เหตุที่ผมใช้ vista มาสาธิต เพราะว่าผมหาซื้อ xp ไม่ได้แล้ว =)

เลยตกในภาวะจำยอมครับ... แห่ะ ๆ

ยังไงลองลงใหม่ดูก่อนนะครับ
ขอให้โชคดีครับ มีความสุข

11
ขอบคุณครับคุณ ikok

ขอบคุณครับคุณ ikok

แล้วจะลองลง windows ใหม่  ถ้ามีปัญหาอะไรเพิ่มเติมจะมารบกวนอีกครั้งครับ
10285
^^

ยินดีครับ ยิ้ม