บูทเครื่องแล้วไม่เข้าแมค ครับหลังจากใช้บูทแคมป์

dogsday's picture
33
คือผมแบ่ง partitiont โดยโปรแกรม bootcampคับ แล้วพอตอนจะลงวินโดว์ ดันเปลี่ยนใจไป cancelมัน เลยเกิดปัญหาขึ้นครับ

คือ เวลาเปิดเครื่องหรือ reboot ขึ้นมาใหม่เครื่องมันจะไม่บูทเข้าไปที่แมคแล้วอ่ะครับ มันจะต้องกดปุ่ม option ค้างไว้เพื่อให้เลือกไดร์ฟที่จะบูทแทน

วิธีแก้ให้กลับมาบูทโดยไม่ต้องกดปุ่ม ออฟชั่น นี่มีวิธีไหนบ้างครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
ikok's picture
10285
ลองแบบนี้ดูนะครับ

ใน OS X เข้าไปที่ system preferences

เลือก startup disk แล้วเลือกตัว OS X แล้วกดสั่ง restart ดูนะครับ =)

ถ้าลองแบบนี้แล้วยังไม่หาย อาจจะมี error ที่แก้ด้วยวิธีบ้าน ๆ ไม่ได้

ให้ลองลบของเดิมออก โดยใช้ boot camp assistant แล้วรวม partition เป็นก้อนเดียวก่อน จากนั้นค่อยติดตั้ง windows ใหม่แบบเนียน ๆ ครับ ยิ้มปากกว้าง

33
ขอบคุนคร้าบบบบบ

ผู้ช่วยชีวิต

ikok's picture
10285
สรุปว่า

แก้ได้แล้วหรือยังครับ?

33
ได้แล้วขอรับ

...ขอบคุณไว้ ณ โอกาสนี้้ครับ หุหุ