macbook pro ผมมีปัญหาการใช้งาน internet ที่ทำงานครับ แต่ใช้งานที่บ้านปรกติครับ

adirek.d's picture
18
ช่วยกดลิ้งค์อีกทีครับ
http://www.pantip.com/tech/internet/topic/IT3023897/IT3023897.html#4

minemind's picture
3876
ผมว่า...

ที่ทำงานมี แผนก it รึเปล่าครับ ถ้ามีแนะนำให้ติดต่อ it ให้เค้าช่วยดูให้ดีกว่าครับ เพราะบางสำนักงานอาจจะต้องมีการตั้งค่าบางอย่างก่อนใช้งาน

18
มีครับแต่เขาช่วยอะไรเราไม่ได้

มีครับแต่เขาช่วยอะไรเราไม่ได้เลยเพราะว่าเครื่องที่อยู่ในสำนักงานเกือบทังหมดเป็น PC แต่ผผมดันไปซื้อ MAC มาใช้ก็เลยซวยไป

minemind's picture
3876
มั่วฮะ

คงต้องถามแหละครับว่าเค้า ตั้งค่าอะไรบ้าง
เช่น proxy หรือ add cert อะไรรึเปล่า ต้อง authentication ด้วยมั๊ย

od2504's picture
1077
ติดต่อ IT Support ของหน่วยงาน

ติดต่อ IT Support ของหน่วยงาน อย่างที่หนุ่ม minemind บอกเท่านั้นครับ ผมเคยมีประสบการณ์แบบนี้ ซึ่งฝ่าย it ทราบวิธีตั้งค่าอยู่่แล้ว เพียงแต่ท่านจะทำให้หรือไม่เท่านั้น ผมคิดว่าไม่ได้ทำ มากกว่าทำไม่ได้ครับ หลอน

18
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองไปคุยอีก

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองไปคุยอีกครั้งครับ

icemania's picture
1
แนะนำว่าให้ลองไปที่ spotlight

แนะนำว่าให้ลองไปที่ spotlight แล้วพิมพ์คำว่า terminal แล้วก้อ enter ครับ
จะมีหน้าต่างนึงเปิดขึ้นมา
จากนั้นให้พิมพ์ ifconfig -a แล้วให้ IT ที่ทำงานเช็คก่อนครับว่า config network มันถูกต้องไหมครับ