เกี่ยวกับ airport express

Jarr's picture
2
อยากสอบถามการใช้งานครับ ว่าairport express ไช้งานอย่างไร ตอนนี้ผมใช้เนตของ buddy แล้ววิธีเชื่อมต่อ ให้มันกระจาย wireless ออกมาต้องทำอย่างไรหรอครับ

ikok's picture
10285
วิธี setup airport express นะครับ

จากในเวป apple.com หน้านี้นะครับ

ที่ต้องทำก่อนเลยคือทำการติดตั้ง Airport utility ที่มากับแผ่น CD ก่อน ซึ่งหลังติดตั้งแล้ว ตัวโปรแกรมนี้จะอยู่ใน Applications/Utility ครับ

จากนั้นที่คุณ jarr ต้องการจะแชร์ internet ให้ลองทำแบบนี้นะครับ
  1. ต่อสาย ethernet จากโมเด็มเข้ากับ airport express
  2. เปิดโปรแกรม Airport Utility ขึ้นมา
  3. จากนั้นก็ทำตามขั้นตอนที่โปรแกรมระบุไปเรื่อย ๆ เพื่อเป็นการสร้าง network จาก airport express ครับ
ลองดูนะครับ =)
10285
วิธีการใช้งาน airport express โดยทั่วไปนะครับ

เจ้าตัวนี้มีเอาไว้สำหรับ

• สร้าง network ขนาดย่อม ๆ แชร์ไฟล์ + internet ผ่านการเชื่อมต่อแบบ wireless A,B,G,N (draft) โดยรองรับผู้ใช้งานสูงสุด 10 คนพร้อมกัน - อันนี้ค่อนข้างมีประโยชน์เวลาที่เราต้องการสร้างวง network ย่อย ๆ ภายในบ้าน, นอกสถานที่ หรือเวลาไปเที่ยวครับ
  • สั่ง print แบบ wireless
  • ส่งเพลงจากใน itunes ไปเล่นออกลำโพงของเครื่อง stereo/mini combo หรือลำโพง ที่เรามีได้ โดยเอาแจ๊ตสายลำโพงเสียบเข้าตัว airport express แล้วจากนั้นเล่นเพลงผ่าน itunes แล้วเปิด wifi จากเครื่องเราครับ 

การใช้งานนี้ใช้ได้กับ Mac และ PC ครับ

คร่าว ๆ เป็นประมาณนี้นะครับ =) 
Jarr's picture
2
ว้าว

ขอบคุณ ท่านikok มากครับ จะได้ตัดสินใจซื้อซะที

10285
^^'

อย่าเรียกผมว่าท่านเลยครับ ฮ่า... ดูแปลก ๆ ยังไงไม่รู้ แห่ะ ๆ 1

nickoe's picture
4320
เหมือนเป็น

ศาสดาของชาว MMM ฮา......

10285
- -a

• -a
    ขนาดนั้นกันเลยนะ ~
boynoynudee's picture
44
Airport Express + HD Player

สงสัยครับว่า ถ้าเราใช้ Airport Express + HD Player แล้วจะมีการทำงานที่เสมือนกับ เราเล่น Apple TV หรือเปล่าครับ พอจะมีใครให้คำตอบได้ไหมครับ พอดีมี HD Player อยู่ แล้วกำลังสนใจจะถอย Airport Express ก็เลยจะขอถามดูครับ

pippo's picture
2469
Airport Express

มันทำได้แค่ 3 อย่างเท่านั้นครับ ตาม Reply #2

boynoynudee's picture
44
Thanks krub

ขอบคุณครับ ตอบเร่่็วดี ขอชม อ่ะ แน่นอน