boynoynudee's picture
44
มีใครพอจะทราบหรือไม่ครับว่า หากเราส่งเมล์ด้วยโปรแกรม "Mail" แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่าผู้รับเมลล์ได้เปิดอ่านเมลล์เราแล้วอ่ครับ Set ตรงไหนได้หรือไม่ครับ?

zzero_orezz's picture
221
zero

โทรไปถามครับ ชัวร์สุด

ichi's picture
60
App Mail ไม่มีฟังก์ชั่น read

App Mail ไม่มีฟังก์ชั่น read received/ return received อ่ะครับ แต่สามารถเพิ่มเข้าไปเองได้ วิธีตามนี้

https://discussions.apple.com/docs/DOC-1709

• ปิด App Mail
  • เปิด terminal คำสั่ง defaults write com.apple.mail UserHeaders '{"Disposition-Notification-To"="your@address";}'

** ถ้าจะลบออกก็พิมพ์ defaults delete com.apple.mail UserHeaders

แต่มันก็มีข้อเสีย คือไม่สามารถเลือกส่งเป็นรายฉบับได้ มันจะมีผลกับเมล์ทุกฉบับที่ส่งออกจาก App Mail แล้วจะมีผลก็ต่อเมื่อคนรับเปิดอ่านจาก Mail Client พวก Outlook, LotusNote ฯลฯ เท่านั้น เปิดอ่านจากเว็บก็ไม่มีผลครับ

ส่วนตัวผมเขียนไว้ท้ายเมล์เลยว่า "ถ้าได้รับอีเมล์แล้วกรุณาตอบกลับด้วย" ถ้าตอบคนรับตอบกลับแสดงว่าเค้าได้เมล์เราแล้วและอ่านเมล์เราทุกบรรทัดด้วย มีความสุข

boynoynudee's picture
44
Thank you Khun ichi

ขอบคุณนะครับคุณ ichi ลองดูแล้วแต่ปรากฎว่า กลับมีข้อความ command is not found ครับ แปลกจริง

จริงๆ จุดประสงค์ที่ต้องการ Return received ก็เพื่อต้องการใช้กับเหตุการณ์บางเหตุการณ์เท่านั้นแหละครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็คงจะไม่เป็นไร เพราะวิธีที่เขียนท้ายเมลล์นั้นก็ใช้มาประจำอยู่แล้วแต่ดูกับบางเรื่องบางคน อาจจะยังไม่ได้ผลดีเท่าที่ควร ก็เลยลองถามดูนะครับ ยังไงก็ต้องขอขอบคุณนะครับ

ikok's picture
10285
ทำไม่ได้ครับ

เป็นการละเมิดสิทธิ์ส่วนบุคคลครับในหลาย ๆ ประเทศครับ

โทรถามตรง ๆ จะดีที่สุดครับ

od2504's picture
1077
ต้องการ function นี้

ต้องการ function นี้ เพื่อการโฆษณาหรือเปล่่าครับ

nickoe's picture
4320
ถ้าเป็นเรื่องงาน

ด่วนจริงๆ
ก็บอกให้เค้าเมล์กลับหลังจากเปิดอ่านแล้ว
ง่ายและสะดวกที่สุดครับ