เรื่องระบบเสียง ของ macbook

comcomrit2's picture
64
คือว่าผมเลงตัว nmb 2.4 ไว้นะครับว่าจะสอยมา
แต่ว่าเห็นพอท soundcard แล้วนึกสงสัยครับ
ทำอย่างไรให้ nmb แสดงผลเสียงเป็น5.1 หรือ6 หรือ7 แชนแนน ครับ
เห็นว่ามีช่อง s/pdif มันสามารถแสดงผลเป็นมัลติแชแนนได้หรือปล่าวครับ
แล้วปกติ ทุกท่านใช้อะไรแปลงกันหรอครับ ที่บ้านมี dynamic ลำโพงบ้านๆ 5.1 อยู่แล้ว แต่ไม่รองรับ s/pdifซะนี่
ไปเห็นพวก acer asus แล้วมันน่าน้อยใจ มีพอทต่อแยกแชแนนเลยเหอๆ

อยากทราบทั้ง 2 os ครับ ทั้ง osX and windows
ของคุงครับ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้

ผมไม่ทราบครับ =)

แต่เดาว่าต้องอาศัยตัว external soundcard ไม่ก็ต้องหาตัว audio interface มาช่วยแปลงสัญญาณตรงนี้ครับ
nickoe's picture
4320
ต้องหา

external soundcard มาครับ 

หรืออีกทางหา audio interface มาใช้ก็ได้ครับ
ปกติผมใช้หูฟังคัรบ เลยไม่ได้สนใจตรงนี้เท่าไร
64
Ext. sound card

ไปดูๆมาของ creativeเป็น usb ไม่รองรับไดรเวอ mac เลยครับ มันบอกว่า for window only
มียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับเสียงดี-พอใช้ ใครมีประสบการแนะทีครับ

10285
ไม่แน่ใจนะครับ

ผมเองมองว่า เอา audio interface มาต่อน่าจะชัวร์กว่าหา external sound card นะครับ อย่างน้อยก็มีหลายยี่ห้อที่รองรับการทำงานบน OS X แต่ราคาจะเป็นยังไงนี่ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ ต้องถามพวกร้านเครื่องเสียงดูครับ =)

64
ขอบคุณครับ

ตัวแปลง ที่เป็นสาย หรือตัวแยกสัญญาณครับ
ผมดูที่เป็นไดรเวอของวินโด zigma อะไรนี่แหละฟัชั่นมันน้อยมากๆ
ไม่รู้คนลงเค้าหาไดรเวอจากไหนมาลง(บนวินโดนะครับ)
ใช้งานแมกยังไม่คล่องเลย
เห็นพวก usb ext box มันขายที่ 4000 audigy 2 nx ไม่รู้ว่าจะใช้กะแมกได้ป่าวอีกเฮ้อ
เด๋วว่าจะลองถามๆคนขายดูอ่ะครับเผื่อได้คำตอบ ผมก็มือใหม่ด้วย
มีเวปไหนบล็อกไหนวิจัย หรือทำประมานนี้อยู่แนะนำด้วยนะครับ
สิ้นเดือนนี้กะไปสอยละ ออก sumsung 32" มานานละ จะได้ดูหนังไฮดิฟ
หรือลองอะไรมันๆขาดก็แต่ระบบเสียงนี่แหละครับที่ยังไม่ทราบ

10285
เวปเกี่ยวกับเรื่องนี้

ในเมืองไทยผมไม่ทราบเลยครับ แต่เห็นคำถามตอบเกี่ยวกับเรื่อง 5.1channel กับ mac ได้ตามเวปบอร์ดในต่างประเทศทั่วไปนะครับ ผมลองหาดูคร่าว ๆ ก็เจอเกี่ยวกับคำถามนี้เยอะเหมือนกัน

64
ถามต่อ

คือแมกนี่ เวลาซื้อมามันจะให้เราลงทะเบียน แบบ Hardware หรอครับเห็นโทรไปถามเค้าบอกว่า
ของปลอม(ของมือ2เอามาขายมือ1)มันจะไม่ให้ลงทะเบียน
เห็นเค้าบอกหิ้วมาขายกัน NMBP2.4 ขายที่ 649000 นี่ถือว่าถูกป่ะครับ ผมเห็นเวปมัน70 000 ได้อ่ะครับ
ทำยังไงถึงได้มาถูกไม่รู้
นี่ผมไม่ได้ซื้อจาก istudio อ่ะครับ เครื่องไม่มีสกรีนไทย แต่ผมไม่ซีเรียสกลัวแต่ของปลอม
เราจะพิจารณาดูจากอะไรหรอครับว่าควรซื้อแบบไม่ถูกหลอก
เท่าที่ผมดูก็ ไม่ D/B พอทต่างๆคร่าวๆใช้ได้ บลู+Wlan ได้ CD DVD ไม่พัง
รูนอตไม่เก่าจนน่าแปลกใจ รอยไม่มาก
อีกข้อครับ ตลาดขาย แมก ทางเน็ตนี่มีเวปแนะนำป่ะครับ

10285
เครื่องหิ้ว

เครื่องหิ้วราคาแบบนี้ไม่แปลกครับ เพราะบางทีก็ไม่ได้เอากล่องมาด้วย เลยไม่ต้องเสียภาษีขาเข้้า

เครื่องราคาประมาณนี้หาได้จากฮ่องกงครับ

เครื่องปลอมไม่น่าจะมีครับ แต่เครื่องย้อมแมว หรือเครื่องขโมยต่อมานี่ก็เรื่องนึง

ถ้าซื้อเครื่องเชคที่มาด้วยก็จะดีนะครับ ไม่อย่างนั้นถ้าเสียเงินฟรี แล้วจะมานั่งเสียดาย สู้เพิ่มเงินอีกนิด แล้วซื้อของจากแหล่งที่น่าเชื่อถือดีกว่า

เวปขายของในไทยผมไม่เคยใช้บริการนะครับ แต่คาดว่าจะหาได้ไม่ยาก ลองกูเกิลดูนะครับ =)

64
ไปปเจอมา

http://forum.thaidvd.net/lofiversion/index.php/t17847.html
หาซื้อได้ที่ไหนครับเนี่ย
เครื่อง DAC เวิกมากๆ

10285
ลองโพสถามดู

ในบอร์ดเค้าเลยน่าจะได้คำตอบนะครับ มีความสุข

64
อ๋อ

คือก่อนซื้อนี่ให้เค้าไป ศูนย์ istudio กับเรา แล้วให้ลองเช็คเครื่องเลยเหรอครับ
จะได้รู้กันไปเลยว่าเครื่องจริงหรือหลอก เพราะ s/n ประกัน apple care มันได้ทั่วโลกใช่ป่ะครับ

10285
ผมคิดว่าแบบนี้นะครับ

ไม่จำต้องพาเค้าไปที่ istudio ก็ได้ครับ

ถ้าจะซื้อเครื่องหิ้วจากบุคคลทั่วไป ก็ลองเชคประวัติผู้ขายดูก่อนจากในอินเตอร์เน็ท เช่นว่าเคยซื้อขายลักษณะเดียวกันก่อนหน้านี้หรือไม่ น่าจะบอกเราได้คร่าว ๆ แล้วครับ ว่าเป็นเครื่องส่วนตัว หรือว่าหิ้วมาซื้อขายเป็นกิจวัตร

ถ้าเค้าเพิ่งทำการซื้อขายครั้งแรก ตรวจสอบประวัติไม่ได้ ก็ให้สงสัยไว้ก่อน แล้วนำ s/n มาเชคกับทาง isudio เองหรือในเวป apple ก่อนการซื้อขายเพื่อเชคดูก็ได้ครับ เพราะเครื่องขโมยมา เชคจาก s/n เค้าจะบอกเอาไว้ถ้าเจ้าของเดิมแจ้งความและส่งเรื่องไปนะครับ

ที่เหลือก็เชคเครื่องตามปรกติ เช่นพวก wifi, bluetooth หรืออื่น ๆ ว่าทำงานได้ปรกติหรือไม่ หน้าจอมี dead pixel หรือเปล่า (ถ้ามี ก็น่าจะต่อราคาลงได้อีกนิดหน่อย)

ลองดูนะครับ ขอให้ได้เครื่องใหม่ไวไวครับ =)

64
ขอบคุณครับ

สิ้นเดือนนี้คงรู้กัน อิอิ
ปรกติแล้ว เราหาไดรเวอของ macbook ที่ใช้กับ windows รุ่นต่างๆนี่ หาได้จากไหนหรอครับ หรือว่าเวปแอปเปิลเลย
(คิดว่าไม่มี)
แล้วพอทราบเรื่อง spdif ว่าปรกติแล้วมันแสดงผลเป็น DTS (มัลติแชแนน) ให้เลยหรือปล่าวครับ
เห็นแทบทุกรุ่นจะมีชองนี้ให้ตลอดเลย

10285
เรื่อง driver windows

นี่จะลงได้จากแผ่น OS X อยู่แล้วตอน install windows ผ่าน bootcamp นะครับ

ส่วนตัว spdif น่าจะเป็นมัลติชาแนลแท้ ๆ ครับ

4320
ลองดูที่นี่ครับ

www.proplugin.com ครับ มีขาย soundcard อยู่เหมือนกันครับ

10285
ขอบคุณครับ ^^

นักดนตรีมาเองเลยนะนี่ แบร่..

64
แย่เลย

ไปดูมาสอบถามมาแล้ว ปรากฏว่า
มันไม่รองรับ spdif ซะงั้น จบเลยเหอๆ
ผมเลยคิดว่าเก็บเงินออก NMBP ดีกว่า เก็บอีก 3-4 เดือนคงจะเห็นผลกันละ เหอๆเศร้า

64
ไปเจอมาอีกกระทู้

Macbook มัน Optical Out อยู่แล้วครับ ต่อสาย Optical out เข้า AV Receiver ได้เลย จ้า....

แต่ว่ามันจะส่งสัญญาณแบบ Multi Channel เฉพาะหนังนะ เล่นเพลงผ่าน iTunes มันก็ออกแค่ Stereo เท่านั้นเองอ่ะครับ

DAC ก็หาพวก AV Receiver ได้เลย ถ้าเอาไม่แพงมากผมว่าของ Denon ก็ราคาพอรับได้ครับ มีความสุข

4320
ขอบคุณ

สำหรับข้อมูลครับ
ต่อได้แล้วยังไงก็ส่ง set up มาให้ดูบ้างนะครับ
เผื่อคนอื่นอย่างได้ sound กระหึ่มมั่ง

10285
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ^^

ยิ้ม

64
อิอิ

ครับผม เด๋วลองหาข้อมูลก่อนครับ กลับไปมอง nmb ธรรมดาอีกครั้ง เพราะผมดูเจ้า nmbp มันมีช่อง pcmcia หรือ express card ผมคิดว่ามันคือตัวเดียวกันนะครับแค่เรียกกันคนละชื่อ แต่น่าจะตัวเดียวกัน

แต่ทว่า ถ้ามันมีแค่นั้น ปัญหาทุกอย่างก็น่าจะลงตัว เพราะมี pcmcia ขายกันเกลื่อนไป
ราคาถูกๆก็ 2000 แพงๆเป็นหมื่น สำหรับโน๊ตบุค
pcmcia มันมีหลายขนาดครับ เท่าที่ทราบมา มี 3 ขนาดคือ /65 /54 /34 ของnmbpใช้เล็กที่สุด(คงแพงที่สุดแหละ) คือ/34 เราจะเห็นว่ามันเรียกช่องนั้นว่าexpresscard/34 ซะงั้น ทำให้ผมต้องชะงักอีกรอบ
ต้องดูสเปคดีๆแล้วครับ หรือมีผู้รู้มาแนะนำแบบตรงจุดไปเลย อันนี้แล่มครับ
เมลไปถามหลายๆเวป ผลออกมาต่างกันไปเรื่อย ต่างกรรมต่างวาระหรือปล่าว
เช่น nmb นั้นo/pเสียงเป็น optic อยู่แล้ว ให้ซื้อลำโพง digital มาต่อได้เลยแนะนำถูกๆก็ logitech z5500(ไรนี่แหละจำรุ่นไม่ได้) ราคาก็ไม่ค่อยบอกบุญ 17500 เท่านั้นเองต่อลงจบเลย ไม่ต้องมีอาไรทั้งนั้น สายสัญญาณคิดว่ามันคงมาให้พร้อมลำโพงแหละครับ เหอๆ อีกตัวอย่างก็โพสไว้แล้วคือ av receiver ยังไม่ทราบหน้าตามัน

ที่ผมยังงงๆคือ พวก dac อย่าง ruby พวกนั้นมันมีไว้ทำอาไร ช่วยแก้ปัญหาของเราได้หรือไม่นะเอง
การ์ดเสียงดีๆเยอะมากเลยครับ คือในหัวผมคือ การ์ดเสียงคงต้อง creative แต่จริงๆแล้วเท่าที่หามา creative นั้นเกรดกลางๆ-hiendนิดๆเท่านั้นเอง มีโหดๆมากมายแบบว่าเป็นหลายๆหมื่นก็มี พวกซอฟแวร์พวกทำ bypass kmixer แบบนั้นก็ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่แต่บอกว่าทำแล้วเสียงดี เหอๆค้นหากันต่อไป หนุกดี

lunartear's picture
1
Creative

Creative ราคาแพงๆเนี่ยการ์ดโปรนี่ครับ พวกEMU สำหรับexpress cardมี X-FIแต่ไม่น่ามีdriverของMACนะครับ ตัวUSB ที่ชัวก็ Creative Audigy24 External ผมว่าถ้าไม่ฟังเพลง5.1 คือ ฟังstereoอย่างเดียว ดู DVDค่อย5.1ไปซื้อสายOPTIC(TOSLINK)แบบผมดีกว่า ปลายสองด้านมีadaptor แปลงเป็นOPTICแบบ3.5 มม.มาให้ด้วย ผมสั่งในไทยของฟิลิปส์ประมาณ 250บาทครับแล้วเอาอีกปลายที่ไม่แปลงไปเสียบ AV Receiver ก็ได้หรือลำโพงมอนิเตอร์ที่มี DAC 24BITเอาครับ เคยซื้อลำโพงมือสองของcreativeที่มีช่องOPTIC+BI-AMP+MONITOR TYPE รุ่น D85M พันแปดร้อยบาท มากะเล่นเต็มที่ ปรากฎว่าส่วนdigitalเสีย เปลี่ยนตัวใหม่ก็ไม่มีของ เลยต้องเอารุ่นอื่นที่เป็นอนาล็อคกลับบ้านแทนครับ

AV receiver ของDENON ที่ท่านข้างบนบอก น่าจะเป็นรุ่น 255 ครับรองรับเสียงHDด้วย อีกหน่อยมีBLU-Rayมาต่อก็แจ่มเลย ผมฝั่งONKYO เลยเน้นฟังเพลงพอๆกับหนังครับ

10285
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

ยิ้ม

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านเลย มาข้อมูลแน่นกันจริง ๆ

ขอบคุณครับ