posci35's picture
10
ผมเป็นคนนึงที่เล่น เกม Bioshock บน windows มาก่อน แต่ในMac ก็มี อยากถามเรื่อง กราฟฟิกของเกมหน่อยครับว่า แตกต่างกันอย่างไรบ้าง..OpenGL จะสู้ DirectX ของ windows ได้หรือปล่าว

Nu-eMMa's picture
1837
คิดว่าแน่นะค่ะ

OpenGL มันเป่นชุดคำสั่ง ที่ใช้ทำงานกราฟิก ที่มีการสนับสนุนอุปกรณ์ทั้งฮาร์ดแวร์ ซอร์ฟแวร์ ใหม่ๆในอนาคต ถามว่าจะสู้ DirectX ของ windows ได้หรือป้าว นั้น คิดว่าดีกว่าแน่นอนค่ะ OpenGL ได้ทุกระบบ มันก้อเหมือนพวกภาษาคอมนั้นแหละ อยู่ที่งานสร้างสรรค์มากกว่า ว่า คุณจะสามารถเขียนมันออกมาได้ดีแค่ไหน ? ไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าในเกมส์ ที่เล่นๆกันจะเป็นอย่างไง เพราะไม่ใช่คนเล่นเกมส์อยู่แล้ว แต่จากที่เรียนกราฟิกโปรแกรมมิ่งนะ ก็ใช้ OpenGL เพราะเป่นพื้นฐานของกราฟิกแหละค่ะ นั่งเขียนกันตั้งแต่เป่นจุดๆในสมการคณิตกันเชียว ปัจจุบันโปรแกรมกราฟิกแทบจะทุกอย่างก็อยู่บนฐานของ OpenGL เบื้องหลังทั้งนั้นแหละค่ะ

posci35's picture
10
ขอบคุณมากๆ ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ